Hỏi về cách hạch toán tscd

• Thread starter smilling_girl
  • Ngày gửi
S

smilling_girl

Guest
22/10/14
14
1
3
40
Bên em mua 1 ô tô 7 chỗ (mua từ cá nhân), đã làm thủ tục sang tên công ty thành công rồi, nộp lệ phí trước bạ rồi. em muốn hỏi kế toán hạch toán thé nào ạ
Xe trên hợp đồng mua bán là 100.000.000 triệu (không có hóa đơn) nhưng khi thuế đánh giá lại lên tận 417.000.000 và phí trước bạ *2% (417.000.000 *2%= 8.340.000).

Cả nhà xem giúp em hạch toán vào sổ những bút toán gì với a. Em cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Bên em mua 1 ô tô 7 chỗ (mua từ cá nhân), đã làm thủ tục sang tên công ty thành công rồi, nộp lệ phí trước bạ rồi. em muốn hỏi kế toán hạch toán thé nào ạ
Xe trên hợp đồng mua bán là 100.000.000 triệu (không có hóa đơn) nhưng khi thuế đánh giá lại lên tận 417.000.000 và phí trước bạ *2% (417.000.000 *2%= 8.340.000).

Khoản lệ phí trước bạ được hạch toán vào nguyên giá của tài sản cố định để trích khấu hao theo quy định.
Nguyên giá TSCĐ: 100.000.000 + 8.340.000 = 108.340.000
Nợ TK 211 / Có TK 411 108.340.000
Bạn xem giấy tờ xe đã sd đc bao lâu đồng thời tham khảo TT45/2013/TT-BTC để xem khung thời hạn trích khấu hao theo quy định để xác định thời hạn khấu hao
Hàng tháng bạn trích khấu hao vào cp
Nợ TK 641, 642,.../ Có TK 214

levanton

levanton

Cao cấp
Khoản lệ phí trước bạ được hạch toán vào nguyên giá của tài sản cố định để trích khấu hao theo quy định.
Nguyên giá TSCĐ: 100.000.000 + 8.340.000 = 108.340.000

Hạch toán tiền mua : Nợ 211/ Có 111,112 : 100.000.000 Lưu ý chuyển khoản mới được hạch toán vào chi phí
Tiền thuế trước bạ: Nợ TK 211 / Có 3339 : 8.340.000
Chi nộp thuế: Nơ 3339/Có 111, 112 : 8.340.000

• Like
Reactions: thuypt1985
S

smilling_girl

Guest
22/10/14
14
1
3
40
Cảm ơn mọi người a. Thế mình không quan tâm tới giá ô tô do thuế đánh giá là 417.000.000 đúng không a. Và em cập nhật tscd theo nguyên giá là 108.340.000 đúng không a?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Cảm ơn mọi người a. Thế mình không quan tâm tới giá ô tô do thuế đánh giá là 417.000.000 đúng không a. Và em cập nhật tscd theo nguyên giá là 108.340.000 đúng không a?
Thuế ko chấp nhận gía trên hợp đồng nên mới áp gía theo cách tính của thuế để tính lệ phí trước bạ, nguyên giá là 108.340.000 đúng rồi đó

S

smilling_girl

Guest
22/10/14
14
1
3
40
Quên một chi tiết quan trọng, là xe cũ có trích được khấu hao như xe mới không a (60 tháng) và người bán có nhất thiết phải mua hóa đơn GTGT trên thuế không a. Em cảm ơn.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Quên một chi tiết quan trọng, là xe cũ có trích được khấu hao như xe mới không a (60 tháng) và người bán có nhất thiết phải mua hóa đơn GTGT trên thuế không a. Em cảm ơn.
Bạn lấy 60 tháng trừ ra xe đã sd đc bao nhiêu tháng rồi
Nếu người bán là cá nhân không kinh doanh xe, và là xe cũ thì ko cần hoá đơn

khanglinhbaby

khanglinhbaby

Sơ cấp
22/2/14
10
0
1
Đà Nẵng
Cả nhà ơi, Chị Quynhhuong0291 ơi,
Em đang thắc mắc nếu là tài sản cũ làm sao để xác định được thời gian của người bán đã sử dụng trước đó, lấy cơ sở từ đâu để chứng minh với cơ quan thuế ạ?
Trường hợp
TSCĐ cũ có trị giá mua bán 1 tỷ, doanh nghiệp mua lại của một cá nhân không kinh doanh, không thuộc đối tượng phải kê khai tính nộp thuế GTGT, vậy doanh nghiệp lập bảng kê 01/TNDN có ký đóng dấu của tổ chức thu mua, kèm theo hợp đồng mua bán của hai bên có xác nhận của công chứng viên và đã thanh toán chuyển khoản qua ngân hàng, Xin hướng dẫn:
1. Thủ tục ghi nhận chi phí mua sắm TSCĐ của doanh nghiệp đã dầy đủ và hợp lệ chưa?

2. TSCĐ này là tài sản cũ, nên căn cứ vào đâu để có thể xác định chắc chắn nguyên giá khi đưa vào khấu hao, có văn bản nào hướng dẫn cho việc định giá TSCĐ cũ không ạ?
Mong được giải đáp.
Cảm ơn cả nhà

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
_Khi mua TSCĐ cũ thì y/c ng chủ cung cấp (nếu có): Hoá đơn TSCĐ lúc mua máy mới, những tài liệu kỹ thuật có liên quan TSCĐ, giấy nộp lệ phí trước bạ, hợp đồng kinh tế vv…từ đây mới xác định thời điểm đưa TSCĐ vào sd (bên mình mua máy phát điện cũ , ng bán cũng đưa các loại giấy tờ này ) từ đây mới xđ thời gian khấu hao còn lại

_Khi mua TSCĐ của cá nhân không kinh doanh bạn cũng ko cần thiết thanh toán bằng chuyển khoản,

_TSCĐ phải được chuyển quyền sở hữu từ tên cá nhân sang tên cty thì bạn mới được ghi nhận là TSCĐ của cty và trích khấu hao

_Ở đây bạn mua TSCĐ về sd chứ có phải góp vốn đâu mà mướn cơ quan định giá, nguyên gía đc xác định là giá trên hoá đơn mua lại do ng bán c/c hay giá trên hợp đồng mua bán + lệ phí

• Like
Reactions: khanglinhbaby
khanglinhbaby

khanglinhbaby

Sơ cấp
22/2/14
10
0
1
Đà Nẵng
Chị ơi, TSCD cũ đã qua ba - bốn người sử dụng, hiện tại bên em chỉ có hợp đồng mua bán của bên bán đã ra công chứng thôi và TSCĐ này đã nộp lệ phí trước bạ và sang tên qua công ty. Nhưng bây giờ đối với TSCĐ cũ này em lại không biết phải xác định nguyên giá còn lại và thời gian khấu hao còn lại như thế nào là phù hợp???
Các bậc tiền bối ơi, giúp em giải quyết vấn đề này.
Cảm ơn.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Chị ơi, TSCD cũ đã qua ba - bốn người sử dụng, hiện tại bên em chỉ có hợp đồng mua bán của bên bán đã ra công chứng thôi và TSCĐ này đã nộp lệ phí trước bạ và sang tên qua công ty. Nhưng bây giờ đối với TSCĐ cũ này em lại không biết phải xác định nguyên giá còn lại và thời gian khấu hao còn lại như thế nào là phù hợp???
Cảm ơn.
Theo mình: Bạn tính thời gian trích khấu hao thấp hơn QĐ tối đa là được, không nhất thiết phải tìm lại thời gian các chủ củ đã sử dụng bao lâu. Nếu muốn tương đối chính xác thì bạn vào mạng tìm giá mới của xe đó là bao nhiêu, sau đó theo định giá của thuế sẽ giảm % ? rồi lấy thời gian KH tối đa theo QĐ và giảm đi = % giá giảm đó.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Cảm ơn.
Những cái này mình đã nói ở những bài viết phiá trên (bạn xem lại nha), vì bạn mua ko có hoá đơn nên cần lập thêm bảng kê 01/TNDN,
nguyên giá còn lại = giá mua trên hợp đồng mua bán + lệ phí trước bạ
nếu ko còn giấy tờ tài liệu để xđ số năm đưa TSCĐ vào sd , bạn nên hỏi ng chủ cũ máy này có thể đã sd đc bao nhiêu năm ? dù ko chính xác nhưng là căn cứ để bạn xd thời hạn khâu hao còn lại

khanglinhbaby

khanglinhbaby

Sơ cấp
22/2/14
10
0
1
Đà Nẵng
Cảm ơn anh Ho Anh Hue và chị Quynh Huong

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA