Về đăng ký khấu hao tài sản cố định mỗi khi mua tài sản?

• Thread starter ketoana2
  • Ngày gửi
ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Các bạn cho mình hỏi.

Về đăng ký khấu hao tài sản cố định mỗi khi mua tài sản?

Theo quy định:
Tại Khoản 3, Điểu 13 Thông tư số 45/2013/TT-BTC ngày 25/4/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định:
“3. Doanh nghiệp tự quyết định phương pháp trích khấu hao, thời gian trích khấu hao TSCĐ theo quy định tại Thông tư này và thông báo với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi bắt đầu thực hiện.”

Vậy cho mình hỏi

DN mới thành lập trong hồ sơ ban đầu ngoài quyết định bổ nhiệm kế toán, giám đốc, đăng ký hình thức kế toán theo QĐ 15 hay 48, hình thức ghi sổ,…Còn có tờ khai đăng ký phương pháp khấu hao

Vậy trong quá trình kinh doanh, mỗi khi phát sinh tài sản cố định mới có cần phải đăng ký với thuế trước khi khấu hao tài sản đó không? Hay là tờ khai đăng ký ban đầu đã bao gồm tất cả cho nhiều năm, trừ khi có thay đổi phương pháp?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoatoctien236

Guest
17/10/14
25
3
3
33
Chào bạn, theo như cty mình thì hàng năm đăng kí 1 lần thôi bạn, trước 31/3 là ok

• Like
Reactions: ketoana2
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Chào bạn, theo như cty mình thì hàng năm đăng kí 1 lần thôi bạn, trước 31/3 là ok
Ko cần phải làm như vậy đâu, thường trong cty các TSCĐ đều thống nhất sd một pp trích khấu hao và giữ nguyên ko thay đổi, do đó chỉ cần làm đăng ký pp trích khấu hao một lần duy nhất gởi cơ quan thuế, nếu mỗi năm ko có sư thay đổi pp trích khấu hao thì ko cần làm nộp lại

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Theo mình:DN không cần đăng ký lại KH hàng năm mà chỉ đăng ký khi DN mới thành lập, hàng năm phát sinh thêm TSCĐ cũng không phải đăng ký lại KH, chỉ khi có thay đỗi PP, thời gian KH của các TS đã đăng ký trước đây mới đăng ký lại thôi.

copevotam

copevotam

sự học như biển cả mênh mông
22/6/11
207
4
18
35
cần thơ
hiện nay cty e đang kiểm toán tư nhân các năm trước và năm hiện tại, sau khi xong thì bên kiểm toán nhận xét đơn vị không lập thẻ tscđ và đầu năm chưa đăng ký khấu hao cũng như thời gian khấu hao của các tài sản cho cơ quan thuế.

vì cho e hỏi làm thẻ tscđ thế nào ạh? và phương pháp khấu hao tscđ và thời gian khấu hao dựa vào đâu ạh? và cần nộp biểu mẫu nào cho thuế àh? e xin chân thành cám ơn rất nhiều

• Like
Reactions: ha_sara
C

cattien

Guest
Ko cần phải làm như vậy đâu, thường trong cty các TSCĐ đều thống nhất sd một pp trích khấu hao và giữ nguyên ko thay đổi, do đó chỉ cần làm đăng ký pp trích khấu hao một lần duy nhất gởi cơ quan thuế, nếu mỗi năm ko có sư thay đổi pp trích khấu hao thì ko cần làm nộp lại
Mình nghĩ, cách đúng nhất là mỗi khi phát sinh tăng TSCĐ thì phải lập 1 cái đăng ký cho cái TSCĐ đó.

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Mình nghĩ, cách đúng nhất là mỗi khi phát sinh tăng TSCĐ thì phải lập 1 cái đăng ký cho cái TSCĐ đó.
KHi ko có sự thay đổi PP khấu hao thì ko cần gửi lên bạn ạ. Ở 1 số CCT, khi bạn gửi đăng ký lên, họ sẽ hỏi: có thay đổi gì ko? Nếu ko có sự thay đổi, họ cũng ko nhận bạn ạ.

• Like
T

tieuthuy2009

Guest
16/3/11
5
1
1
Nam Định
hiện nay cty e đang kiểm toán tư nhân các năm trước và năm hiện tại, sau khi xong thì bên kiểm toán nhận xét đơn vị không lập thẻ tscđ và đầu năm chưa đăng ký khấu hao cũng như thời gian khấu hao của các tài sản cho cơ quan thuế.

vì cho e hỏi làm thẻ tscđ thế nào ạh? và phương pháp khấu hao tscđ và thời gian khấu hao dựa vào đâu ạh? và cần nộp biểu mẫu nào cho thuế àh? e xin chân thành cám ơn rất nhiều
Bên cty bạn nếu làm phần mềm thì bạn in thẻ TSCĐ là có ngay.
Còn việc đăng ký khấu hao cũng như thời gian khấu hao tài sản cho cơ quan thuế thì K bắt buộc. PP khấu hao bạn đã đký từ lúc bđ hoạt động rồi, chỉ khi có thay đổi pp khác thì bạn đký lại. Thời gian khấu hao thì áp dụng đúng theo Khung thời gian khấu hao của Bộ tài chính tại các văn bản theo từng thời điểm .

• Like
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Theo quy định hiện hành thì đối với 1 TSCĐ thì chỉ đăng ký thời gian, phương pháp khấu hao 1 lần. Thời gian khấu hao phải trong khung tại phụ lục ban hành kèm Thông tu về quản lý TSCĐ. Trong quá trình sử dung nếu có thay đổi thời gian, phương pháp khấu hao thì phải giải trình, thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp và mỗi TSCĐ chỉ được thay đổi thời gian, phương pháp khấu hao 1 lần cho cả đời TSCĐ đó.

• Like
ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Theo quy định hiện hành thì đối với 1 TSCĐ thì chỉ đăng ký thời gian, phương pháp khấu hao 1 lần. Thời gian khấu hao phải trong khung tại phụ lục ban hành kèm Thông tu về quản lý TSCĐ. Trong quá trình sử dung nếu có thay đổi thời gian, phương pháp khấu hao thì phải giải trình, thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp và mỗi TSCĐ chỉ được thay đổi thời gian, phương pháp khấu hao 1 lần cho cả đời TSCĐ đó.

hồ sơ ban đầu đã đăng ký khấu hao cho tòan bộ tài sản.
Vậy có phải đăng ký mỗi khi có phát sinh tài sản mua mới hay không?
ở đây thấy bạn ghi như thế có nghĩa là mỗi tài sản phải đăng ký 1 lần?
Lúc mới thành lập (tháng 1) đã đăng ký phưong pháp khấu hao x (vD đừong thẳng) cho tòan bộ tài sản
Vậy nếu tháng 2 mua xe máy, thì phải làm bàng đăng ký?
đến tháng 3 mua xe hơi, cũng làm thêm bảng đăng ký,...?

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Đúng rồi, có phát sinh TSCĐ thêm thì phải thông báo cho cơ quan thuế để khi thuế kiểm tra trích khấu hao ở quyết toán cuối năm không có thắc mắc.

• Like
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Tôi nghĩ dần dần BTC cũng phải suy nghĩ lại vấn đề này. Doanh nghiệp mua tscđ thì không cần phải đăng ký làm gì miễn sao khi quyết toán thuế hoặc khi cơ quan thuế yêu cầu DN chứng minh được tài sản cố định mình mua ( có hóa đơn chứng từ hợp pháp, hợp lệ) và khấu hao tscđ tuân thủ đúng theo quy định về quản lý và sử dụng tài sản cố định là được. Cái này cũng góp phần làm giảm thủ tục hành chính chứ cứ cái kiểu 1 tháng phát sinh 3 tài sản cố định thì 3 lần làm thông báo lên cơ quan thuế. Trong khi thông báo cái này để làm gì? Khi quyết toán thuế thì trong sổ sách kế toán của doanh nghiệp cũng thể hiện đầy đủ những cái này rồi. Nếu họ làm sai đến đâu khi quyết toán loại ra đến đó. Không lẽ cơ quan thuế quá rộng nên cần có thủ tục hành chính này để cho đỡ trống vắng.

P

phuonglan0883

Guest
10/3/10
3
0
1
đồng nai
Theo mình hiểu là họ bắt đăng ký pp trích KH chứ ko phải đăng ký tài sản nên mình chỉ cần đăbg ký pp trích cho DN 1 lần là dc . Mình đa làm vậy và ko sao cả cho đến bây giờ 4 năm rùi.

V

vo que anh

Guest
7/9/12
5
0
1
TPHCM
Cty mình lúc thanh lap cung đang ký khấu hao theo PP duong thang, sau do cung co phat sinh mua vai TSCD nhung kg co dang ký lai theo từng tài sản, co quan thuế xuống quyết toán cung kg nói gì. Vậy có ý kiến là phải dang ký lai theo từng tài sản, có y kiến là không cần? vay có ban nào biết cách nào đúng nhất kg ah?^^

M

maikiendinh

Guest
13/4/16
6
0
1
40
Bên mình chưa đăng ký thì có cân phải đăng ký không à, bên mình mua con máy từ tháng 3 nhưng giờ tháng 4 rồi đăng ký có bị phạt không ạ

in ấnquảng cáo

V

vo que anh

Guest
7/9/12
5
0
1
TPHCM
Bên mình chưa đăng ký thì có cân phải đăng ký không à, bên mình mua con máy từ tháng 3 nhưng giờ tháng 4 rồi đăng ký có bị phạt không ạ

in ấnquảng cáo
Chưa đăng ký thì phải đi đắng ký rồi, lúc đi đăng ký thì hỏi nguoi tiếp nhan mau đang ky xem có bi phat kg? nếu phat thì phat bao nhieu tiền? nếu nhiều tiền thì cho nó it tiền để đóng dấu nguoc lại cho đúng hạn.

T

Thiendao

Guest
30/5/16
15
0
1
33

in ấnquảng cáo
B ơi, bạn đã đăng ký chưa và có bị phạt gì k?

H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh

in ấnquảng cáo
Tốt nhất là đăng ký ngay khi thành lập công ty luôn nhưng chưa đk thì bây giờ đk cũng được nếu như bạn chưa phát sinh tài sản còn nếu phát sinh tài sản khấu hao rồi thì bị phạt

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Cho em hỏi là pp khấu hao là cho tất cả các loại TSCĐ ạ?
Vì công ty e làm sản xuất thì có 1 số TSCĐ không sử dụng pp đường thẳng đc, mà phải dùng pp KH theo hệ số. Như vậy ttrong công ty vừa sd pp đường thẳng vừua sd pp hệ số có đc k ạ?
có 2 phương pháp tính khấu hao phổ biến thường được sử dụng
1. PP khấu hao đường thẳng (cái này thì khỏi nói rồi)
2. PP khấu hao theo định mức sản phẩm (TT45/2013 BTC đề cập) - Cái này xài trong phần mềm thế nào cũng chưa rõ thiết lập ở đâu. Nhưng đối với DNSX mà nằm trong KCN được xét miễn và giảm thuế TNDN trong 6 năm liên tiếp thì máy móc sx dùng PP này rất có lợi. Đối với TSCD bạn mua về mà sử dụng khác với PP khấu hao DN đã đăng ký bạn nên làm TB gửi lên CC thuế để họ chấp thuận 1 loại máy móc sản xuất sử dụng phương pháp khấu hao theo định mức sản xuất sản phẩm. Còn nếu ko gửi thì mặc nhiên làm theo phương pháp hiện thời của doanh nghiệp

• Like
Reactions: homeclassic.vn1

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA