Thuế vãng lai

• Thread starter Tran Hiep VNC
  • Ngày gửi
T

Tran Hiep VNC

Guest
23/10/14
1
0
1
43
Chào cả nhà!
Mình nhờ mọi người tư vấn cho mình để giải quyết vấn đề liên quan đến thuế vãng lai mà bên mình đang gặp phải.
Công ty mình là thầu phụ đang thi công công trình vốn ngân sách nhà nước.
Trong các đợt thanh toán đầu tiên (2013), Kho bạc đã trừ 2% thuế vãng lai từ Nhà thầu chính. Nhà thầu phụ đã yêu cầu Nhà thầu chính làm phiếu để các đợt tiếp theo phần thuế vãng lai trừ Nhà thầu phụ là công ty mình và đã ok.
Hiện tại, bên mình đang yêu cầu bên thầu chính làm thủ tục để trả lại phần thuế vãng lai từ 2013 mà Kho bạc đã trừ Nhà thầu chính cho bên mình hạch toán (trả tiền thì bên thầu chính không có khả năng vì số tiền khá lớn). Tuy nhiên bên thầu chính lại trả lời là không xử lý được. (Chi cục thuế bên mình và thầu chính cùng thành phố)
Các bạn tư vấn giúp mình xem có cách nào để xử lý sự việc trên.
Rất mong nhận được tư vấn của mọi người.
Cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phuthuytrang

Guest
24/3/09
1
0
1
47
tp hcm
Tại Khoản 6, Điều 10 Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn khai thuế, tính thuế đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh như sau:

“a) Người nộp thuế kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh thì khai thuế giá trị gia tăng tạm tính theo tỷ lệ 2% đối với hàng hóa, dịch vụ chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng 10% hoặc theo tỷ lệ 1% đối với hàng hóa, dịch vụ chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng 5% trên doanh thu hàng hóa, dịch vụ chưa có thuế giá trị gia tăng với Chi cục Thuế quản lý địa phương nơi kinh doanh, bán hàng.
Trường hợp đơn vị ký hợp đồng xây dựng, lắp đặt vãng lai ngoại tỉnh, đồng thời ký hợp đồng với 2 đơn vị khác để làm nhà thầu phụ (đơn vị thầu phụ cũng là đơn vị ngoại tỉnh) thì đơn vị và các nhà thầu phụ thực hiện khai thuế giá trị gia tăng tạm tính theo tỷ lệ 2% đối với hàng hóa, dịch vụ chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng 10% hoặc theo tỷ lệ 1% đối với hàng hóa, dịch vụ chịu thuế suất giá trị gia tăng 5% trên doanh thu hàng hóa, dịch vụ chưa có thuế giá trị gia tăng mà đơn vị và các nhà thầu phụ được thanh toán. Mỗi đơn vị lập một hồ sơ khai thuế GTGT riêng theo mẫu số 05/GTGT ban hành kèm theo Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính.
Cho hỏi công trình mà công ty bạn thi công có cùng tỉnh với công ty bạn không? Nếu cùng tỉnh thì bạn không phải nộp thuế vãng lai. Nếu không cùng tỉnh thì công ty bạn phải nộp 2% thuế vãng lai. Nhưng 2% này sẽ được khấu trừ ra khi bạn khai thuế tại trụ sở chính. Đâu có mất mát gì mà định đòi thầu phụ hả bạn.

V

Võ Xuân Trường

Trung cấp
10/12/14
136
32
28
60
Bạn là nhà thầu phụ có 2 trường hợp :
1- Nhà thầu phụ có ký HĐ với nhà thầu chính và chủ đầu tư và bạn xuất HĐ cho chủ đầu tư theo khối lương thanh toán ,
xuất hóa đơn cho chủ đầu tư thì sẻ khấu trừ 2% không phân biệt trong hoặc ngoài tỉnh .
- Nếu trong tỉnh thì cơ quan thuế trực tiếp quản lý sẻ trừ trên số thuế bạn phải nộp .(xin đối chiếu tiền thuế)
- Nếu vảng lai ngoài tỉnh bạn lấy giấy báo đả trích 2% tại kho bạc bạn đang hoạt động kê khai tờ khai thuế GTGT tăng đầu vào.
2- Nếu bạn khong có ký HĐ tay ba (nên bạn chỉ xuất hóa đơn cho nhà thầu chính) nên 2% thuế chủ đầu tư trừ vảng lai nhà thầu chính .Nên bạn đề nghị nhà thầu chính trả lại 2% cho nhà thầu phụ .

M

minhhuy0507

Guest
8/4/16
2
0
1
34
chào cả nhà

mình xin nhờ tư vấn

bên mình có trụ sở tại hà nội và có 3 hợp đồng như sau (cả 3 cái này đều cho 1 công trình thi công khách sạn)

1 cái là xây dựng 1 trạm điện
1 cái là thi công điện nước
1 cái là cung cấp vật tư điện

vậy 3 cái hợp đồng này, cái này phải nộp thuế vãng lai hay cả 3

ai biết làm ơn chỉ mình giúp, thực sự mình có đọc thông tư 156 rồi nhưng vẫn không hiểu hết.

mình đang cần gấp , ai biết chỉ giúp mình với!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
chào cả nhà
mình xin nhờ tư vấn
bên mình có trụ sở tại hà nội và có 3 hợp đồng như sau (cả 3 cái này đều cho 1 công trình thi công khách sạn)
1 cái là xây dựng 1 trạm điện
1 cái là thi công điện nước
1 cái là cung cấp vật tư điện
vậy 3 cái hợp đồng này, cái này phải nộp thuế vãng lai hay cả 3
ai biết làm ơn chỉ mình giúp, thực sự mình có đọc thông tư 156 rồi nhưng vẫn không hiểu hết.
mình đang cần gấp , ai biết chỉ giúp mình với!

Bạn phải nộp cả 3. Thực chất trường hợp này trong XL gọi là: Thi công Điện, nước có bao thầu vật tư, chỉ cần làm 1 Hợp đồng, trong điều khoản: Thành phần công việc ghi chi tiết là được không cần tách làm 3.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA