Cho em hỏi về tiền thăm viếng với ạ

• Thread starter 20012014
  • Ngày gửi
2

20012014

Guest
23/10/14
1
1
3
34
công ty em là công ty cổ phần máy tháng trước co một nhân viên mất do bị tai biển. vì gđ thuộc diện khó khăn nên cty có thăm hỏi và biếu 15.000.000đ. công ty em không có quỹ phúc lợi. theo như em được biết tiền thăm viếng không được quá 1 tháng lương của nhân viên đó. bây giờ em phải định khoản như thế nào cho hợp lý với ậ đẻ bên thuế vào kiểm tra không bị gạt ra.
mọi người giúp em với !

• Like
Reactions: eTax
Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyenduy2702

nguyenduy2702

Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu...
công ty em là công ty cổ phần máy tháng trước co một nhân viên mất do bị tai biển. vì gđ thuộc diện khó khăn nên cty có thăm hỏi và biếu 15.000.000đ. công ty em không có quỹ phúc lợi. theo như em được biết tiền thăm viếng không được quá 1 tháng lương của nhân viên đó. bây giờ em phải định khoản như thế nào cho hợp lý với ậ đẻ bên thuế vào kiểm tra không bị gạt ra.
mọi người giúp em với !

Bạn chia nhỏ ra. Thăm viếng 4tr, thăm đẻ, thăm ốm, thăm gì bạn nghĩ ra được thì cho vào, đủ 15tr là ok. Tách thời gian ra mà hạch toán nha bạn. Đừng dồn 1 thời điểm qua.

P

phamquochuy_ac

Guest
15/10/14
3
1
3
31
mọi người giúp em với !
Theo mình nghĩ bạn đang hiểu nhầm quy định của cơ quan thuế thì phải, Theo TT mới 151 thì khoản chi có tính chất phúc lợi như chi hiếu hỷ ..sẽ được xác định là chi phí được trừ nếu tổng các khoản chi phí đó không vượt quá 1 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm của doanh nghiệp = Quỹ lương thực hiện của doanh nghiệp cả năm : 12 tháng chứ không phải chi phí 1 tháng lương của nhân viên đâu nhé..và mức chi phải phù hợp với thỏa ước lao động tập thể của đơn vị nữa, nêu nhiều quá thì bạn chia ra cũng được.

• Like
Reactions: nguyensg
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Bạn phamquochuy noi đúng rồi đó. khoản chi có tính chất phúc lợi được xác định là chi phí được trừ nếu tổng các khoản chi phí đó không vượt quá 1 tháng lương bình quân thực tế trong năm của doanh nghiệp (chứ ko phải của 1 NV nào trong DN)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA