Cách hợp thức hóa chi phí vận chuyển trong trường hợp này

• Thread starter Nhoc0206
  • Ngày gửi
N

Nhoc0206

Sơ cấp
21/6/08
7
0
1
37
Hà Nội
Chào a/c, Công ty em có bán đá cho các công trình, giá đã bao gồm cước vận chuyển. Nên bên e phát sinh hóa đơn đầu vào vận chuyển khá lớn (1 tỷ/tháng)
Tuy nhiên khi xuất hóa đơn bán ra, 1 số khách hàng yêu cầu viết là đơn giá chưa bao gồm cước vận chuyển (để họ còn đi lấy thêm vận chuyển vào chỗ khác)
Thành ra tuy là có đầu vào vận chuyển mà lại k có đầu ra vận chuyển. Nhg e cũng k thể ko lấy hóa đơn v/c đầu vào đc vì nó rất lớn, ko lấy thì bị lãi cao quá.
Giờ e phải làm sao để hợp lý phần chi phí vận chuyển đó. E sợ thuế họ ktra thấy khối lượng vận chuyển đra và đvào ko khớp nhau. Nếu hợp đồng bên khách hàng để là 'giá chưa gồm cước v/c' còn bên mình thì ghi là 'giá đã bao gồm cước v/c' thì có được ko ạ, có sợ họ lần ra ko ạ?
Các bác nào gặp trường hợp này cho e cao kiến cái?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Nên nhớ cb thuế là bậc thầy của kt (nguy cơ xuất toán xăng dầu, phụ tùng xe, thuế TNDN nhiều...), ngoài ra họ còn có rất nhiều quyền... Không nên làm như vậy nữa sẽ tổn hại lớn cho cty, xem lại HĐKT và thành khẩn với GĐ về việc này nếu như ko muốn thôi việc và bồi thường việ làm sai trái.

levanton

levanton

Cao cấp
Chào a/c, Công ty em có bán đá cho các công trình, giá đã bao gồm cước vận chuyển. Nên bên e phát sinh hóa đơn đầu vào vận chuyển khá lớn (1 tỷ/tháng)
Tuy nhiên khi xuất hóa đơn bán ra, 1 số khách hàng yêu cầu viết là đơn giá chưa bao gồm cước vận chuyển (để họ còn đi lấy thêm vận chuyển vào chỗ khác)
Thành ra tuy là có đầu vào vận chuyển mà lại k có đầu ra vận chuyển. Nhg e cũng k thể ko lấy hóa đơn v/c đầu vào đc vì nó rất lớn, ko lấy thì bị lãi cao quá.
Giờ e phải làm sao để hợp lý phần chi phí vận chuyển đó. E sợ thuế họ ktra thấy khối lượng vận chuyển đra và đvào ko khớp nhau. Nếu hợp đồng bên khách hàng để là 'giá chưa gồm cước v/c' còn bên mình thì ghi là 'giá đã bao gồm cước v/c' thì có được ko ạ, có sợ họ lần ra ko ạ?
Các bác nào gặp trường hợp này cho e cao kiến cái?

Bạn xuất hóa đơn bán hàng, còn đầu vào vận chuyển bạn hạch toán chi phí bán hàng, không nhất thiết phải so sánh đầu ra, đầu vào phí vận chuyển.

N

Nhoc0206

Sơ cấp
21/6/08
7
0
1
37
Hà Nội
Việc xuất hđơn như vậy sếp e biết chứ, tuy nhiên sếp đâu có rành về kế toán để bảo là đúng hay sai. E ko xuất hđơn như thế, các đvị sẽ k mua hàng của bên e nữa, biết sao đc.
e hạch toán vận chuyển vào chi phí bán hàng như bạn Levanton, và có hỏi vài người cũng bảo như bác, thuế k ktra mấy cái đó đâu. Tuy nhiên e lo lắng lắm, vì ktra cũng khá dễ và số tiền thì cũng khá nhiều.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Trường hợp này bạn phải chấp nhận dung hòa lợi ích trong KD, hóa đơn v/c đầu vào bạn cân đối ích đi một chút (chấp nhận đóng thuế cao hơn một chút) nhưng bù lại bạn sẽ giữ chân k/hàng làm ăn lâu dài,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA