Phạt hợp đồng có được tính vào chi phí hợp lý không?

• Thread starter nhoc_0912
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nhoc_0912

Guest
15/12/06
59
0
0
41
Ha Noi
Mọi người cho mình hỏi cty mình là cty XD trong năm 2006 bị phạt hợp đồng do ko hoàn thành tiến độ. Vậy khoản tiền phạt này có được coi là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN ko?:dogrun:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhopt

Guest
30/5/05
1
0
0
46
Ha noi
Chi phí phạt Hợp đồng

Chi phí phạt do vi phạm Hợp đồng được tính vào chi phí SXKD đấy bạn ạ. Tuy nhiên bạn phải thể hiện nó trong Hợp đồng kinh tế (Điều khoản phạt do những nguyên nhân gì, mức phạt bao nhiêu) và Thanh lý Hợp đồng (Giá trị quyết toán được bao nhiêu, tiền bị phạt bao nhiêu)

thanhopt

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Mọi người cho mình hỏi cty mình là cty XD trong năm 2006 bị phạt hợp đồng do ko hoàn thành tiến độ. Vậy khoản tiền phạt này có được coi là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN ko?:dogrun:
Các khoản không được tính vào chi phí hợp lý để trừ thu nhập chịu thuế.
5. Các khoản tiền phạt vi phạm luật giao thông, phạt vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, phạt vay nợ quá hạn, phạt vi phạm chế độ kế toán thống kê, phạt vi phạm hành chính về thuế và các khoản phạt khác.

Sửa lần cuối:
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Các khoản bị phạt về vi phạm HĐKT được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chi phí do phạt vi phạm hợp đồng kinh tế không được coi là chi phí hợp lý để tính thuế TNDN.

Nhưng thu nhập từ phạt vi phạm hợp đồng kinh tế lại được coi là thu nhập để tính thuế TNDN.

Chi phí và thu nhập là hai cái khác nhau, các bạn lưu ý!

H

huongthien

Guest
15/11/07
3
0
0
TP Vinh
Chi phí do phạt vi phạm hợp đồng kinh tế không được coi là chi phí hợp lý để tính thuế TNDN.

Nhưng thu nhập từ phạt vi phạm hợp đồng kinh tế lại được coi là thu nhập để tính thuế TNDN.

Chi phí và thu nhập là hai cái khác nhau, các bạn lưu ý!

Theo thông tư 128 thu nhập từ phạt vi phạm hợp đồng kinh tế được coi là thu nhập khi đã trừ đi tiền bị phạt vi phạm hợp đồng kinh tế -> Nếu DN chỉ có thu nhập từ phạt vi phạm HDKT mà ko có chi phí do bị phạt cũng được tính vào thu nhập chịu thuế.
Nhưng còn chi phí do bị phạt thì có phải là các khoản phạt khác ko được tính vào chi phí hợp lý ko? Nếu vậy tại sao thu nhập thì phai chịu thuế mà chi phí thì lại coi là ko hợp lý

L

lemi

Guest
28/9/04
6
0
0
40
HCM
360.yahoo.com
Các khoản khoản phạt do vi phạm pháp luật hay vi phạm hợp đồng thì không được tính vào các khoản chi phí hợp lý hợp lệ và khấu trừ vào thu nhập chịu thuế.
Khoản thu từ phạt và khoản chi nộp phạt là 2 khoản bản chất hoàn toàn khác nhau ( từ việc dùng từ ngữ diễn đạt).Tất cả các khoản chi phí có thể được đưa vào để tính lời/ lỗ kế toán, nhưng xét về mặt thuế có thể không hợp lý hợp lệ và bị bác bỏ khi tính thu nhập chịu thuế.
Tuy nhiên khi có thu nhập thì đương nhiên đó là thu nhập, mà không bị phân biệt đó có phải thu nhập hợp lý hợp lệ hay không???Chỉ loại trừ một số ưu đãi miễn giảm thuế được đề cập cụ thể trong nghị định 24 về thuế TNDN.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Theo thông tư 128 thu nhập từ phạt vi phạm hợp đồng kinh tế được coi là thu nhập khi đã trừ đi tiền bị phạt vi phạm hợp đồng kinh tế -> Nếu DN chỉ có thu nhập từ phạt vi phạm HDKT mà ko có chi phí do bị phạt cũng được tính vào thu nhập chịu thuế.
Nhưng còn chi phí do bị phạt thì có phải là các khoản phạt khác ko được tính vào chi phí hợp lý ko? Nếu vậy tại sao thu nhập thì phai chịu thuế mà chi phí thì lại coi là ko hợp lý
Trước khi trả lời bài này,bạn nên đọc Quyết định 82/2007/QĐ-BTC ngày 15/10/2007.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Các chi phí không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN được quy định tại điều 6 nghị định số 24/2007/NĐ-CP như sau:
Điều 6. Không tính vào chi phí hợp lý các khoản sau:
1. Tiền lương, tiền công do cơ sở kinh doanh không thực hiện đúng chế độ hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật về lao động, trừ trường hợp thuê mướn lao động theo vụ việc.
Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh và tiền thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên hội đồng quản trị của công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.
2. Các khoản trích trước vào chi phí mà thực tế không chi gồm: trích trước về sửa chữa lớn tài sản cố định, phí bảo hành sản phẩm hàng hóa, công trình xây dựng và các khoản trích trước khác.
3. Các khoản chi không có hoá đơn, chứng từ hoặc hoá đơn, chứng từ không hợp pháp.
4. Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính như: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm về kế toán thống kê, vi phạm về thuế và các vi phạm hành chính khác.
5. Các khoản chi không liên quan đến doanh thu và thu nhập chịu thuế như: chi về đầu tư xây dựng cơ bản; chi ủng hộ các địa phương; chi ủng hộ các đoàn thể, tổ chức xã hội nằm ngoài cơ sở kinh doanh; chi từ thiện và các khoản chi khác không liên quan đến doanh thu và thu nhập chịu thuế.
6. Các khoản chi do các nguồn kinh phí khác đài thọ như: chi phí sự nghiệp; chi trợ cấp khó khăn thường xuyên, khó khăn đột xuất.

Nghị định đã chỉ ra chi tiết như vậy thì việc chúng ta áp dụng vào thực tế xác định chí phí hợp lý cứ thế mà làm thôi.:bigok:

H

huongthien

Guest
15/11/07
3
0
0
TP Vinh
Trước khi trả lời bài này,bạn nên đọc Quyết định 82/2007/QĐ-BTC ngày 15/10/2007.

Em đã xem QD nay roi nhung ko hiểu anh/chị muốn nói gì? Anh/chị có thể nói cụ thể hơn được ko ạ?
Nhắn NPT: Các VI PHẠM HÀNH CHÍNH THÌ KO ĐƯỢC COI LÀ CHI PHÍ HỢP LÝ nhung VI PHẠM HDKT LẠI KO PHẢI LÀ VI PHẠM HÀNH CHÍNH.

B

buihuyen

Guest
12/11/07
13
0
1
39
cam xuyen-ha Tinh
Vậy tóm lại là có được tính vào chi phí hợp lý không vây các anh các chị?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Vậy tóm lại là có được tính vào chi phí hợp lý không vây các anh các chị?

Theo mình nó là 1 khoản chi phí khác, không được tính vào chi phí hợp lý. Lấy lợi nhuận sau thuế trang trải thôi.

L

Luaphuongdong

Guest
21/10/07
23
0
0
TPHCM
Xin trả lời các bạn là trường hợp này được tính vào chi phí hợp lý. Nó chính là trường hợp bị lỗ trong thực hiện hợp đồng kinh tế và trong kinh doanh đó. Điều quan trọng là bạn phải buộc bên kia xuất hóa đơn tài chính cho bên bạn để chứng minh với thuế (kèm theo hợp đồng kinh tế)

Ánh Sao

Ánh Sao

Trung cấp
16/12/06
115
0
0
36
1a Hòa hưng-Q 10
Em đã xem QD nay roi nhung ko hiểu anh/chị muốn nói gì? Anh/chị có thể nói cụ thể hơn được ko ạ?
Nhắn NPT: Các VI PHẠM HÀNH CHÍNH THÌ KO ĐƯỢC COI LÀ CHI PHÍ HỢP LÝ nhung VI PHẠM HDKT LẠI KO PHẢI LÀ VI PHẠM HÀNH CHÍNH.
Cái Quyết định ấy nói là văn bản bạn hướng dẫn không còn hiệu lực thi hành.

T

thucthuc

Guest
17/10/05
38
0
0
Lò nấu cao HỔ cốt
Xin trả lời các bạn là trường hợp này được tính vào chi phí hợp lý. Nó chính là trường hợp bị lỗ trong thực hiện hợp đồng kinh tế và trong kinh doanh đó. Điều quan trọng là bạn phải buộc bên kia xuất hóa đơn tài chính cho bên bạn để chứng minh với thuế (kèm theo hợp đồng kinh tế)

Chả có công ty nào xuất hoá đơn trong trường hợp này. Các khoản phạt hợp đồng không được tính vào chi phí hợp lý. Nhưng các khoản thu từ phạt hợp đồng tính vào thu nhập chịu thuế TNDN sau khi trừ đi các khoản phạt hợp đồng.
Ví dụ:
Trong kỳ cty có khoản chi phí bị phạt hợp đồng là 10đ, thu nhập từ phạt hợp đồng là 15đ
---> thu nhập tính thuế TNDN từ phạt hợp đồng là = 15đ - 10đ = 5đ

thanhkien78

thanhkien78

Trung cấp
10/8/06
141
4
0
45
Maritime Bank - Ninh Bình

Sao lại trả lời liều thế này chứ?
Trước hết tôi xin trả lời là các khoản chi do không thực hiện đúng các nghĩa vụ đối với nhà nước hoặc với các mối quan hệ kinh tế đều không được tính là chi phí hợp lý. Trong QD đã ghi rõ chỉ là chúng ta chưa hiểu chính xác từ ngữ mà thôi.

Còn tôi xin giải thích trên góc độ tư tưởng (mới học cảm tình ...đoàn về:angel:) là vì sao các khoản chi đó không được tính CP hợp lý trong khi các khoản thu tương tự lại tính là TN chịu thuế:

1. Nhà nước đặt ra những biện pháp khắt khe để hạn chế việc chúng ta không thực hiện đúng các nghĩa vụ của mình với các mối quan hệ khác.

2. Để chúng ta không lợi dụng việc này để tăng các khoản chi phí nhằm gian dối việc tính thuế. (VD tạo các hợp đồng ảo).

3. Đồng thời không khuyến khích chúng ta thu các khoản thu như vậy, nên bị đưa vào thu nhập chịu thuế là đúng. Các khoản thu khác hay chi khác đôi khi cũng nói lên tình trạng của DN.

Do vậy khi ký kết các hợp đồng kinh tế các đối tác phải thận trọng tính toán kỹ lưỡng xem khả năng thực hiện của mình. Tất nhiên có những nguyên nhân do khách quan đem lại, nhưng sau khi trình bày với đối tác của mình, nếu đối tác của mình mà còn không thông cảm thì đừng mong thuế thông cảm. he he

T

thanhhung

LQT

Vấn đề này đã lâu nhưng chưa có câu trả lời chính xác, nay tôi xin tóm lại như thế này:

Trước ngày 01/01/2007: TCT đã có công văn 3635/TCT-HT ngày 06/09/2007.

Từ ngày 01/01/2007: Các khoản phạt do vi phạm hợp đồng kinh tế, bồi thường thiệt hại do vi phạm hợp đồng kinh tế được hạch toán vào chi phí hợp lý.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA