Lương thời vụ của thành viên góp vốn

• Thread starter vi ngot doi moi
  • Ngày gửi
V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
Chủ đề này đã được đề cập nhiều ,nhưng mình có thắc mắc này mong các bạn chỉ giùm,cty mình có 1 nhân viên là 1 thành viên góp vốn của công ty,anh ấy góp vốn và làm nhân viên kinh doanh thời vụ ,1 tháng cty trả 1.300.000đ ,1 tuần lên công ty 4 buổi bất kì ,vậy mình có chấm công cho a ấy ko?lương của a ấy có được tính vào chi phí ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyenduy2702

nguyenduy2702

Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu...
Chủ đề này đã được đề cập nhiều ,nhưng mình có thắc mắc này mong các bạn chỉ giùm,cty mình có 1 nhân viên là 1 thành viên góp vốn của công ty,anh ấy góp vốn và làm nhân viên kinh doanh thời vụ ,1 tháng cty trả 1.300.000đ ,1 tuần lên công ty 4 buổi bất kì ,vậy mình có chấm công cho a ấy ko?lương của a ấy có được tính vào chi phí ko?

Vẫn chấm và tính lương bình thường, là chi phí được trừ nha bạn.

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
bên mình làm hợp đồng lao động thời vụ cho a một năm ,không đăng kí thang lương bảng lương gì với bảo hiểm có đúng không bạn?

nguyenduy2702

nguyenduy2702

bên mình làm hợp đồng lao động thời vụ cho a một năm ,không đăng kí thang lương bảng lương gì với bảo hiểm có đúng không bạn?

Bạn cứ coi anh ý là 1 nhân viên bình thường và làm đầy đủ mọi thủ tục giống như bạn làm với nhân viên (bình thường) trong công ty. Anh ý cũng là 1 nhân viên cho chính cty của anh ý thôi!!

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
mình đã kí hợp đồng với a ý nhưng không đăng kí thang lương ,bảng lương mình nghĩ a ý lương có 1,3tr ko bằng mức lương tối thiểu nhà nước đưa ra,nên mình không đăng kí có sao không bạn ?

nguyenduy2702

nguyenduy2702

mình đã kí hợp đồng với a ý nhưng không đăng kí thang lương ,bảng lương mình nghĩ a ý lương có 1,3tr ko bằng mức lương tối thiểu nhà nước đưa ra,nên mình không đăng kí có sao không bạn ?

Bạn vẫn làm thang, bảng lương bình thường nha. Trong hợp đồng nêu rõ mình không đóng bảo hiểm cho anh ý (do anh ý có làm cho cty khác, và đóng BH tại đó rồi. Mình giả định nha bạn) vì vậy bạn không phải lo mức lương tối thiều nhà nước đưa ra. Còn ở đây nếu ký HDLD rồi bạn nên đưa anh ý vào bảng lương nha bạn!

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
_Đv HĐLĐ dù dưới bất cứ hình thức nào (khoán, thời vụ ...) từ 3 tháng trở lên, tiền lương sẽ đc tính theo biểu lũy tiến từng phần
Nếu ng sd lao động trả lương thấp hơn mưc lương tối thiểu vùng sẽ bị xử phạt theo khoản 4 điều 13 của ND95/2013/NĐ-CP
Phạt từ 20tr đến 30tr đv vi phạm từ 1 đến 10 lao động
............
Mức phạt này là dành cho cá nhân sd lđ, còn đv DN thì mức phạt nhân lên 2 lần
Nếu bạn ko muốn bị thuế xử phạt tì ko đưa mức lương đó vào cp

nguyenduy2702

nguyenduy2702

_Đv HĐLĐ dù dưới bất cứ hình thức nào (khoán, thời vụ ...) từ 3 tháng trở lên, tiền lương sẽ đc tính theo biểu lũy tiến từng phần
Nếu ng sd lao động trả lương thấp hơn mưc lương tối thiểu vùng sẽ bị xử phạt theo khoản 4 điều 13 của ND95/2013/NĐ-CP
Phạt từ 20tr đến 30tr đv vi phạm từ 1 đến 10 lao động
............
Mức phạt này là dành cho cá nhân sd lđ, còn đv DN thì mức phạt nhân lên 2 lần
Nếu bạn ko muốn bị thuế xử phạt tì ko đưa mức lương đó vào cp

Ở đây phải rạch ròi là làm toàn thời gian và làm bán thời gian. Theo như chủ topic thì là làm "bán thời gian". Luật quy định để tham chiếu tới những trường hợp NLĐ làm toàn thời gian tại doanh nghiệp.

Do đó, mức lương 1,3tr ở đây là bình thường và hợp lý cho 4 buổi làm việc bất kỳ!

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
cảm ơn mấy bạn ,mình làm lương thời vụ ,1 tuần 4 buổi đó bạn ,từ khi làm đến giờ mình chưa đăng lí thang lương cho người đó lên phòng LĐ vậy bây giờ mình phải đi đăng kí hả mấy bạn,theo mình thì chắc không phải đăng kí vì làm bán thời gian mà?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
OK, như thế anh ta chỉ làm việc tối đa dưới 3 tháng, và chỉ đc ký thêm một lần nữa ko liên tiếp nhau, tối đa 2 lần/năm ,đv lao động thời vụ bạn ko cần phải chấm công, nếu có HĐLĐ thời vụ thì tiền lương đc đưa vào cp

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
cảm ơn mấy bạn ,mình làm lương thời vụ ,1 tuần 4 buổi đó bạn ,từ khi làm đến giờ mình chưa đăng lí thang lương cho người đó lên phòng LĐ vậy bây giờ mình phải đi đăng kí hả mấy bạn,theo mình thì chắc không phải đăng kí vì làm bán thời gian mà?
NV thời vụ chưa phải là nv chính thức của cty nên bạn ko cần phải đăng ký lao động (bạn xem thêm cách ký HĐLĐ thời vụ phía trên bài viết của mình nha)

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
không bạn @quynhhuong0291 à mình kí hợp đồng thời vụ với a ta một năm luôn hết một năm mình kí tiếp,chứ không phải kí 3 tháng tại vì a ta là thành viên góp vốn của công ty ,ngoài làm ở đây a ta còn làm chỗ khác ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA