Giúp đỡ - hạch toán giá vốn hh xuất kho

• Thread starter hoahuongduong93
  • Ngày gửi
H

hoahuongduong93

Guest
27/9/14
54
0
6
em chào anh chị , em có một số vấn đề mong anh chị gúp đỡ, em mới đi làm, công ty em đăng kí phương pháp tính giá hàng hóa xuất kho là bình quân gia quyền, công ty em k có phần mềm nên em hoàn toàn làm bằng cell, em muốn hỏi là phương pháp bình quân gia quyền công thức = (gtr tồn + gtr nhập)/(SL tồn + SL nhập) trong kì, em muốn biết là kì ở đây em tính theo tháng có được k ạ, ví dụ, tồn tháng 10 của em là 500kgA, TT= 5tr, nhập ngày 03/10 là 200kgA, TT= 2tr, ngày 06/10 xuất 200kg em hạch toán doanh thu vào ngày 06/10 vậy em hạch toán giá vốn ngày 6/10 bằng cách lấy ((5tr+2tr)/(500+200)) x 200 là đúng hay sai ạ, hay là em phải đợi đến cuối tháng 10 xem tổng nhập là bao nhiêu rồi mới quay tính giá BQGQ sau đó mới được hạch toán giá vốn của NV xuất nêu trên, mong anh chị giải đáp giùm em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Nếu trong tháng bạn có nhiều lần nhập xuất hàng như thế thì thay vì phải đợi đến cuối tháng bạn mới tính đơn giá bình quân mà nên dùng cách tính đơn giá bình quân liên hoàn
VD: Tồn đầu kỳ tháng 10 và nhập ngày 03/10 thì bạn tính ĐGBQ lần 1
(5tr+2tr) / (500kg+200kg) = 10.000/Kg
ngày 06/10 xuất hàng thì bạn lấy đơn giá này làm đơn gía xuất
nếu có nhập hàng tiếp thì bạn lại tính lại ĐGBQ lần 2 và cứ như thế .......

levanton

levanton

Cao cấp
@hoahuongduong93 Phương pháp tính giá hàng hóa xuất kho là bình quân gia quyền như bạn @quynhhuong0291 đã nêu trên. Tuy nhiên nếu su dụng Phần mềm thì việc đó làm vậy được, còn cty bạn sử dụng excel thì nên áp dụng giá bình quân cả kỳ dự trữ (đây là tháng 10). như vậy bạn phải đợi đến cuối tháng 10 xem tổng nhập là bao nhiêu rồi mới quay tính giá BQGQ sau đó mới được hạch toán giá vốn của NV xuất hoặc hạch toán điều chỉnh, bổ sung giá trị xuất kho trong tháng 10.

H

hoahuongduong93

Guest
27/9/14
54
0
6
@quynhhuong0291 bình quân liên hoàn hay còn gọi là bình quân sau mỗi lần nhập đấy ạ ? , @levanton bình quân gia quyền với bình quân cả kì dự trữ là 1 anh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA