Thời điểm tăng/giảm tài sản cố định?

• Thread starter locke
  • Ngày gửi
L

locke

Sơ cấp
9/12/09
19
1
3
ha noi
Hi mng
cho mình hỏi thời gian trích k.hao/dừng trích kể từ khi ts tăng/giảm . Vậy thời gian tăng/giảm ts quy định ở đâu ạ?
Hiện nay mình đang làm là tăng ts mua sắm từ khi có biên bản bàn giao nghiệm thu ts, nhưng mình muốn biết căn cứ cụ thể quy định ở vb nào. Mng chỉ hộ mình vs
thank mng

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyensg

Trung cấp
11/9/14
55
7
8
32
theo mình là ngay ghi sổ thôi!

nguyenduy2702

nguyenduy2702

Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu...
Hi mng
cho mình hỏi thời gian trích k.hao/dừng trích kể từ khi ts tăng/giảm . Vậy thời gian tăng/giảm ts quy định ở đâu ạ?
Hiện nay mình đang làm là tăng ts mua sắm từ khi có biên bản bàn giao nghiệm thu ts, nhưng mình muốn biết căn cứ cụ thể quy định ở vb nào. Mng chỉ hộ mình vs
thank mng

Bạn căn cứ vào khoản 9 điều 9 thông tư 45:
9. Việc trích hoặc thôi trích khấu hao TSCĐ được thực hiện bắt đầu từ ngày (theo số ngày của tháng) mà TSCĐ tăng hoặc giảm. Doanh nghiệp thực hiện hạch toán tăng, giảm TSCĐ theo quy định hiện hành về chế độ kế toán doanh nghiệp.

Mình nói theo quyết định 15 thì có rất nhiều cách làm tăng TSCĐ như đi mua, tự xây dựng, góp vốn, ... vì vậy bạn đọc quyết định 15 tại phần 1 HTTK để biết khi nào hạch toán tăng, giảm TSCĐ nha.

Mình nghĩ doanh nghiệp bạn làm theo QĐ 15 nên viết vậy ha!

• Like
Reactions: locke
nguyenduy2702

nguyenduy2702

9. Việc trích hoặc thôi trích khấu hao TSCĐ được thực hiện bắt đầu từ ngày (theo số ngày của tháng) mà TSCĐ tăng hoặc giảm. Doanh nghiệp thực hiện hạch toán tăng, giảm TSCĐ theo quy định hiện hành về chế độ kế toán doanh nghiệp.

Mình nói theo quyết định 15 thì có rất nhiều cách làm tăng TSCĐ như đi mua, tự xây dựng, góp vốn, ... vì vậy bạn đọc quyết định 15 tại phần 1 HTTK để biết khi nào hạch toán tăng, giảm TSCĐ nha.

L

locke

Sơ cấp
9/12/09
19
1
3
ha noi

uh, chỗ mình làm theo qđ 15, mình cũng đọc phần 1 httk rồi, phần tk 211..nhưng k thấy ghi rõ chữ thời điểm tăng/giảm ts ở đâu cả nên thắc mắc, có phải là thời điểm xđ nguyên giá ts k ta :D
Cứ nói chung chung là theo chế độ mà tìm mãi k bit chỗ nào, dòng nào chế độ :D

nguyenduy2702

nguyenduy2702

uh, chỗ mình làm theo qđ 15, mình cũng đọc phần 1 httk rồi, phần tk 211..nhưng k thấy ghi rõ chữ thời điểm tăng/giảm ts ở đâu cả nên thắc mắc, có phải là thời điểm xđ nguyên giá ts k ta :D
Cứ nói chung chung là theo chế độ mà tìm mãi k bit chỗ nào, dòng nào chế độ :D

Mình copy 1 phần của tk211 bạn tham khảo nha:

2. Trường hợp TSCĐ được mua sắm:
2.1. Trường hợp mua sắm TSCĐ hữu hình (Kể cả mua mới hoặc mua lại TSCĐ đã sử dụng) dùng vào sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT tính theo phương pháp khấu trừ, căn cứ các chứng từ có liên quan đến việc mua TSCĐ, kế toán xác định nguyên giá của TSCĐ, lập hồ sơ kế toán, lập Biên bản giao nhận TSCĐ, ghi:

Nợ TK 211 - TSCĐ hữu hình (Giá mua chưa có thuế GTGT)
Nợ TK 133 - Thuế GTGT được khấu trừ (1332)
Có các TK 111, 112,...
Có TK 331 - Phải trả cho người bán
Có TK 341 - Vay dài hạn.

Thế nha bạn!

• Like
Reactions: locke

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA