Về bảo hiểm xã hôi, hưởng chế độ hưu trí

  • Thread starter TuTrinh12895
  • Ngày gửi
T

TuTrinh12895

Sơ cấp
22/9/14
6
0
1
24
Cho tôi hỏi bác tôi làm việc tại một công ty được 20 năm 6 tháng và đã xin nghỉ việc từ tháng 5-2007. Từ khi nghỉ việc đến nay bác tôi không liên hệ với cơ quan BHXH để làm hồ sơ hưởng chế BHXH vì lúc nghỉ chỉ có 43 tuổi thì có bị mất quyền lợi không? Nếu chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu thì bác tôi phải đóng BHXH bao lâu nữa mới được hưởng chế độ hưu trí ? tôi cảm ơn
 
P

Phan Law Vietnam

Sơ cấp
Chào bạn,

Phan law Vietnam trao đổi về câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất: bác của bạn đã làm việc ở 1 công ty 20 năm 6 tháng (chúng tôi xác định đây cũng chính là khoảng thời gian bác bạn tham gia BHXH đầy đủ).

Theo quy định tại Điều 50 Luật BHXH 2006 và Điều 26 Nghị định 152/2006/NĐ-CP, thì điều kiện được hưởng lương hưu như sau:

Người lao động được hưởng lương hưu khi nghỉ việc thuộc một trong các trường hợp sau:
1. Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.
2. Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;
3. Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;

4. Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên.


Như vậy, Bác bạn nghỉ việc từ năm 2007 khi 43 tuổi. Tính đến nay bác bạn 50 tuổi. Do đó nếu bác bạn làm việc trong điều kiện bình thường thì bác ây sẽ đủ điều kiện về tuổi đời được hưởng lương hưu khi đủ 60 tuổi. Nếu có có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ LĐ-TB-XH và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên thì bác ấy sẽ đủ điều kiện được hưởng lương hưu khi có đủ 55 tuổi...

Thứ hai, Pháp luật BHXH không bắt buộc người lao động phải thường xuyên liên lạc với cơ quan BHXH. Vì vậy, cho dù không liên lạc với cơ quan BHXH từ năm 2007 đến nay thì quyền lợi về BHXH của bác ấy vẫn được bảo đảm.

Trân trọng!
 
T

TuTrinh12895

Sơ cấp
22/9/14
6
0
1
24
Cảm ơn bạn Phan law vietnam ạ
 

Thành viên trực tuyến

  • Võ Thị Lệ

Xem nhiều

TEXT LINK