To khai bo sung

• Thread starter nguyenthuy8888
  • Ngày gửi
N

nguyenthuy8888

Guest
31/10/14
2
0
1
34
ca nha oi giup minh voi cong ty mh co mua mot hoa don tu ngay 27 thang 12 nam 2012, hom qua quan ly thue goi nen bao la hoa don do ben cong ty ban ho chua ke khai nen mh phai lam dieu chinh giam , vay ca nha cho mh hoi la mh phai lam dieu chinh giam to khai cua thang 12 nam 2012 hay la lam to khai bo sung cua quy 3 nam 2014, ma nhung thong tin tren to khai bo sung mh phai dien vao nhung o nao ha ca nha, rat mong hoi dap nhanh vi quan ly bat mh phai nop som

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anhhong2208

Guest
1/2/10
28
12
8
hà nội
Tại sao bạn phải làm điều chỉnh giảm, bạn cứ khẳng định với cơ quan thuế rằng công ty bạn mua bán hàng hóa là hợp pháp hợp lệ theo đúng quy định, còn việc đầu bên kia không kê khai là do lỗi của họ chứ không phải vì thế mà bên tôi phải điều chỉnh giảm

N

nguyenthuy8888

Guest
31/10/14
2
0
1
34
Mh co noi voi quan ly thue roi nhung ho bao mh phai dieu chinh giam neu ko sau nay cong ty ben kia ho bi phat va co thanh tra thi ben mh van bi phat voi 3 muc phat, nen ho bao mh phai lam dieu chinh, va cam ket nua

A

anhhong2208

Guest
1/2/10
28
12
8
hà nội
Cơ quan thuế làm như vậy là sai, nếu mình là bạn mình sẽ cãi đến cùng, việc họ bị phạt là việc của họ, nếu có thanh tra bên mình và việc thanh tra xác minh công ty bạn làm đúng quy định, có đầy đủ giấy tờ hợp lệ (ví dụ: hợp đồng, hóa đơn, chứng từ thanh toán, phiếu nhâp kho, biên bản bàn giao,.......) thì vẫn được khấu trừ thuế như bình thường và vẫn đc tính vào chi phí hợp lý để xác định thuế thu nhập doanh nhiệp, có điều là bạn phải làm cam kết thì đúng rồi

Còn trường hợp bạn không muốn tranh cãi với họ, và chấp nhận làm đúng theo hướng dẫn của cơ quan thuế thì bạn làm tờ khai bổ sung điều chỉnh giảm vào tờ khai của tháng 12 năm 2012. Ở dòng tổng tiền đã khai bạn giảm trừ đi số tiền mà bạn muốn điều chỉnh giảm (thực ra đây chỉ là kinh nghiệm bản thân mình thôi, để chính xác tốt nhất bạn hỏi luôn người quản lý công ty bạn, người mà bảo bạn phải làm ddieuf chỉnh giảm nè)

K

KTTU02

Trung cấp
22/10/14
51
20
8
35
ca nha oi giup minh voi cong ty mh co mua mot hoa don tu ngay 27 thang 12 nam 2012, hom qua quan ly thue goi nen bao la hoa don do ben cong ty ban ho chua ke khai nen mh phai lam dieu chinh giam , vay ca nha cho mh hoi la mh phai lam dieu chinh giam to khai cua thang 12 nam 2012 hay la lam to khai bo sung cua quy 3 nam 2014, ma nhung thong tin tren to khai bo sung mh phai dien vao nhung o nao ha ca nha, rat mong hoi dap nhanh vi quan ly bat mh phai nop som

Thuế bảo em như vậy là đúng em nhé.
- Vì bên bán họ không kê khai (hoặc họ bỏ trốn...). Nói tóm lại là họ không kê khai -> Tức là họ không nộp thuế GTGT (Cơ quan thuế không nhận được tiền thuế)
-> Như vậy thì hoá đơn đầu vào của bạn không được khấu trừ tiền thuế GTGT là đúng thôi.

Cách xử lý: Bạn phải kê khai điều chỉnh giảm tờ khai thuế GTGT của tháng 12/2012 và làm lại quyết toán thuế năm 2012/
- Cụ thể em mở tờ khai thuế GTGT của tháng 12. Rồi nhập số tiền và tiền thuế của hoá đơn đó vào chỉ tiêu 23 và 24. Sau đó ấn "Ghi"
-> Sau đó em xử lý các chỉ tiêu 40 hoặc 43 ở bên bản giải trình.
Nói ra thì dài lắm, chi tiết về cách kê khai bổ sung và xử lý số liệu sau khi điều chỉnh, em xem chi tiết tại đây giúp a nhé: Cách kê khai bổ sung điều chỉnh thuế GTGT

- Còn chi phí nếu bạn có phiếu chi và chứng minh được việc có giao dịch thật với công ty bên bán thì bạn được ghi nhận vào chi phí.

• Like
Reactions: Thắm Chiến

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA