Thanh tra chấp hành các quy định pháp luật lao động

• Thread starter hktim
  • Ngày gửi
H

hktim

Trung cấp
25/9/13
65
1
8
Dak Lak
Chào cả nhà.
Cả nhà cho mình hỏi: Hôm nay mình mới nhận QĐ về việc thanh tra của Sở lao động TB&XH, thanh tra từ 1/1/2013 đến nay. Mình làm trong Cty xây dựng. Năm 2013 Cty mình phát sinh 1.732.875.000đ tiền lương. Trong đó lương đóng bảo hiểm gồm 10 người, tổng 367.200.000đ. Còn lại là hợp đồng lao động thời vụ.
Vậy mọi người cho mình hỏi:- số LĐ có đóng BH nhưng không thực hiện các quy định như khám sức khỏe định kỳ, kiểm tra an toàn LĐ, mới 6 người có sổ bảo hiểm, năm 2014 giảm 2 lao động, có người không chịu đóng BHXH... thì có bị xử phạt không? Theo luật lao động các HĐ dưới 3 tháng không phải đóng BH nhưng cty mình chủ yếu là LĐTV thì Bảo hiểm họ có soi vào phần này không?
Mình mới làm kt được 1 năm, chưa có kinh nghiệm cũng chưa được cọ sát nhiều mong mọi người giúp đỡ.
Mọi người đã qua kiểm tra của cơ quan bảo hiểm, có kinh nghiệm về vấn đề này thì góp ý giúp mình với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
congcuong

congcuong

Cao cấp
23/11/10
349
16
18
Bắc Ninh
có bị xử phạt, khi thanh tra lao động họ kiểm tra tất cả các thứ liên quan đến lao động nhằm kiểm tra sự tuân thủ doanh nghiệp liên quan đến LĐ từ bảo hiểm, lương, chấm công, thêm giờ, phụ cấp, hợp đồng lao động, an toàn lao động, công đoàn......

• Like
Reactions: hktim
H

hktim

Trung cấp
25/9/13
65
1
8
Dak Lak
Vậy bên mình không tổ chức công đoàn, không kiểm tra môi trường tại nơi làm việc thì sao bạn? Bạn có thể giúp mình rõ hơn được không?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Vậy bên mình không tổ chức công đoàn, không kiểm tra môi trường tại nơi làm việc thì sao bạn? Bạn có thể giúp mình rõ hơn được không?

Bạn đọc kỹ: luật Lao động, luật BH, luật Công đoàn. Thanh tra LĐ căn cứ vào các điều khoản của các luật này để kiễm tra DN bạn chấp hành đến đâu, điều nào tốt, điều nào chưa tốt hay chưa làm được để có hình thức nhắc nhở hay phạt thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA