Làm sao giảm nhẹ hình phạt nhất đối với việc mất liên 2 hóa đơn đầu ra?

• Thread starter gaketoan102
  • Ngày gửi
G

gaketoan102

Guest
1/11/14
4
0
1
34
Bên mình ở Hà Nội xuất hóa đơn cho khách hàng trên Lào Cai, trên đường vận chuyển bị mất hóa đơn. Bây giờ cách xử lý sao cho giảm nhẹ nhất, mọi người giúp mình với. Số tiền trên hóa đơn lớn, 1 cái 38 triệu, 1 cái 2 triệu.hix

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Nếu m không nhầm, ng mua thông báo làm mất bị phạt ít hơn, nếu có ng thứ 3 (VC làm mất) thì họ phải chịu.

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Bạn ko cần phải lo lắng, bạn xem điều 24 thông tư 39/2014/tt-btc nhé.

G

gaketoan102

Guest
1/11/14
4
0
1
34
Bạn ko cần phải lo lắng, bạn xem điều 24 thông tư 39/2014/tt-btc nhé.
mình gửi hóa đơn vào trong thùng hàng, nhưng bên vận chuyển cũng k chịu trách nhiệm, cũng là do chủ quan bên mình nữa, mọi lần không sao. Ý mình là nếu làm theo các bước trong điều 24 thì cuối cùng có bị phạt nhiều không.

P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Mình nghĩ với hóa đơn 2tr thì nên nộp tiền mặt để xử lý cho xong còn hóa đơn 38tr kia thì làm thông báo mất hóa đơn gửi cơ quan thuế sẽ chỉ mất 3tr/1 hóa đơn thôi

L

lancoi610

Sơ cấp
29/5/14
29
4
3
Bạn báo cáo xóa bỏ xuất hóa đơn mới bình thường. Sau đó bạn báo cáo mất hóa đơn đã xóa bỏ thì bên bạn chỉ phạt cảnh cáo bên mình đã làm như thế nhé. Nếu là hóa đơn chưa xóa bỏ kể cả báo trong 5 ngày vẫn bị phạt nhé mà xử phạt theo điều 11 TT 10 ko phải TT 39 nhé

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
mình gửi hóa đơn vào trong thùng hàng, nhưng bên vận chuyển cũng k chịu trách nhiệm, cũng là do chủ quan bên mình nữa, mọi lần không sao. Ý mình là nếu làm theo các bước trong điều 24 thì cuối cùng có bị phạt nhiều không.
Bạn làm theo khoản 2 của điều 24 là ko bị phạt gì đâu.

Bạn báo cáo xóa bỏ xuất hóa đơn mới bình thường. Sau đó bạn báo cáo mất hóa đơn đã xóa bỏ thì bên bạn chỉ phạt cảnh cáo bên mình đã làm như thế nhé. Nếu là hóa đơn chưa xóa bỏ kể cả báo trong 5 ngày vẫn bị phạt nhé mà xử phạt theo điều 11 TT 10 ko phải TT 39 nhé
Bạn làm như chỗ mình bôi đen thuế nó vẫn chấp nhận à? Thuế nó quyết toán chưa? Khi bạn giải trình sẽ ra sao? Nếu thuế hỏi là xóa bỏ hóa đơn đó thì liên 2 đâu? Phải chăng bạn đã sử dụng hóa đơn bất hợp pháp?

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Mình nghĩ với hóa đơn 2tr thì nên nộp tiền mặt để xử lý cho xong còn hóa đơn 38tr kia thì làm thông báo mất hóa đơn gửi cơ quan thuế sẽ chỉ mất 3tr/1 hóa đơn thôi
Đấy là bạn nghĩ thế, còn đúng theo điểm a khoản 4 điều 11 trong thông tư số 10/2014/tt-btc thì mức phạt là từ 10tr đến 20tr cho 1 cái HĐ đầu ra của bạn làm mất nhé.

P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Đấy là bạn nghĩ thế, còn đúng theo điểm a khoản 4 điều 11 trong thông tư số 10/2014/tt-btc thì mức phạt là từ 10tr đến 20tr cho 1 cái HĐ đầu ra của bạn làm mất nhé.
Bên mình đã làm rồi bạn nhé, thông tư là thế nhưng thực tế là phạt 3tr/1 hóa đơn mất, còn những hóa đơn dưới 3 tr thì thường cá nhân bồi thường tiền mặt vẫn còn tiết kiệm được 1tr

L

lancoi610

Sơ cấp
29/5/14
29
4
3
Bên mình đã làm rồi bạn nhé, thông tư là thế nhưng thực tế là phạt 3tr/1 hóa đơn mất, còn những hóa đơn dưới 3 tr thì thường cá nhân bồi thường tiền mặt vẫn còn tiết kiệm được 1tr
Bên bạn cũng mất hóa đơn đầu ra và chỉ bị phạt 3 triệu. Có biên bản xử phạt ko bạn căn cứ vào TT nào thế? Mình chưa nghe xử phạt mà ko theo thông tư bao giờ cả. :)

L

lancoi610

Sơ cấp
29/5/14
29
4
3
Bạn làm theo khoản 2 của điều 24 là ko bị phạt gì đâu.

Bạn làm như chỗ mình bôi đen thuế nó vẫn chấp nhận à? Thuế nó quyết toán chưa? Khi bạn giải trình sẽ ra sao? Nếu thuế hỏi là xóa bỏ hóa đơn đó thì liên 2 đâu? Phải chăng bạn đã sử dụng hóa đơn bất hợp pháp?
Sao lại sử dụng HĐ bất hợp pháp. Bạn muốn hỏi giải trình ở khúc nào mình nói rõ cho. Bên mình đã báo cáo mất và đc gọi lên làm việc sau đó nhận quyết định xử phạt rồi bạn nhé.

P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Bên bạn cũng mất hóa đơn đầu ra và chỉ bị phạt 3 triệu. Có biên bản xử phạt ko bạn căn cứ vào TT nào thế? Mình chưa nghe xử phạt mà ko theo thông tư bao giờ cả. :)
Xử phạt thì phải có quyết định xử chứ bạn,

L

leona2502

Sơ cấp
28/12/12
15
0
1
36
khanh hoa
Xử phạt thì phải có quyết định xử chứ bạn,
Mình có ý này.
Theo điều 12. Tiết 1 TT10/2014 qui định như sau :
1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách, trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn do thiên tai, hoả hoạn.
=> Mức phạt trung bình sẽ là 3tr. Như các bạn ở trên nói là đúng.
===> Mình đưa ra cách xử lý như thế này, bạn nhờ bên mua làm dùm cái mãu báo mất hóa đơn (Bên mua làm mất sẽ phạt nhẹ hơn 3tr/cái thôi). Rồi hãy trả tiền mặt lại cho họ. Như thế sẽ nhẹ tội hơn cho bên bạn

G

gaketoan102

Guest
1/11/14
4
0
1
34
Tình hình thực tế là như này: Ngày 23 bên mình xuất hàng cho KH, và hôm đó hóa đơn mình viết ngày 21 gửi kèm luôn vào thùng hàng. Tính ra thời điểm mất quá 5 ngày rồi, tại mãi sau khách hàng mới báo mất. Vậy làm sao khi trình bày để cơ quan thuế mà k bị phạt được hả bạn.

L

lancoi610

Sơ cấp
29/5/14
29
4
3
Điều 11 TT 10 bạn nhé. Chú ý chỗ mình bôi đậm nhé. Thực tế bên mình ko bị phạt tiền chỉ bị phạt cảnh cáo thui nhé. Vì thủ tục báo mất hóa đơn khá lằng nhằng nên nếu nhờ bên bán làm mất thì bên bán sẽ phải báo cáo mất như thế nếu là mình mình cũng chả chịu làm hộ đâu. Thực tế mình phải lên CCT 4 lần mới xong. Vì không ai biết bạn làm mất ngày nào bạn để ngày nào cũng đc mà chỉ cần căn ngày cho
4. Phạt tiền 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

a) Làm mất, cháy, hỏng hoá đơn đã phát hành nhưng chưa lập hoặc hoá đơn đã lập (liên giao cho khách hàng) nhưng khách hàng chưa nhận được hoá đơn khi hoá đơn chưa đến thời gian lưu trữ, trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn do thiên tai, hỏa hoạn. Trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn, trừ liên giao cho khách hàng, trong thời gian lưu trữ thì xử phạt theo pháp luật về kế toán.

Trường hợp người bán tìm lại được hoá đơn đã mất (liên giao cho khách hàng) khi cơ quan thuế chưa ban hành quyết định xử phạt thì người bán không bị phạt tiền.

Trường hợp người bán làm mất, cháy, hỏng các liên hoá đơn đã lập sai và đã xoá bỏ (người bán đã lập hoá đơn khác thay thế cho các hoá đơn đã lập sai và đã xoá bỏ) thì người bán bị phạt cảnh cáo

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Sao lại sử dụng HĐ bất hợp pháp. Bạn muốn hỏi giải trình ở khúc nào mình nói rõ cho. Bên mình đã báo cáo mất và đc gọi lên làm việc sau đó nhận quyết định xử phạt rồi bạn nhé.
Thế là bạn chịu phạt à :), mình muốn giải trình cái chỗ bạn nói là báo cáo là xóa hơn đơn xuất, tại sao lại báo là xóa? nếu xóa vì lý do viết sai thì tại sao cái liên 2 lại xé ra và bây h nó đang ở đâu rồi? Vấn đề là mất liên 2 rồi, thuế nó lại chấp nhận chuyện bạn làm mất mà lại đc báo là xóa bỏ hóa đơn đó mới là lạ. Bạn báo mất rồi giải quyết theo thông tư 39 thì bị cảnh cáo.
Còn mình ko hiểu là theo bạn phamthivananh nói là thông tư là thế nhưng xử phạt 1 kiểu là có thể bên bạn quan hệ tốt với bên thuế thì sẽ khác. Còn nếu ko thì cứ đúng theo văn bản pháp luật đè nhau ra mà phạt, ai làm đúng theo văn bản PL là người đó đúng, thuế mà phạt bạn ko có quyết định phạt, căn cứ vào văn bản nào để phạt bạn thì bạn có thể kiện lại cả bên thuế.

L

lancoi610

Sơ cấp
29/5/14
29
4
3
Thế là bạn chịu phạt à :), mình muốn giải trình cái chỗ bạn nói là báo cáo là xóa hơn đơn xuất, tại sao lại báo là xóa? nếu xóa vì lý do viết sai thì tại sao cái liên 2 lại xé ra và bây h nó đang ở đâu rồi? Vấn đề là mất liên 2 rồi, thuế nó lại chấp nhận chuyện bạn làm mất mà lại đc báo là xóa bỏ hóa đơn đó mới là lạ. Bạn báo mất rồi giải quyết theo thông tư 39 thì bị cảnh cáo.
Còn mình ko hiểu là theo bạn phamthivananh nói là thông tư là thế nhưng xử phạt 1 kiểu là có thể bên bạn quan hệ tốt với bên thuế thì sẽ khác. Còn nếu ko thì cứ đúng theo văn bản pháp luật đè nhau ra mà phạt, ai làm đúng theo văn bản PL là người đó đúng, thuế mà phạt bạn ko có quyết định phạt, căn cứ vào văn bản nào để phạt bạn thì bạn có thể kiện lại cả bên thuế.
Hóa đơn bị mất mình xem như hóa đơn viết sai bình thường lập biên bản thu hồi và báo cáo xóa bỏ trên báo cáo THSDHD. Đến kỳ báo cáo sau mình làm báo cáo mất. Thuế hỏi sao mất mình giải trình là hóa đơn xé giao người mua phát hiện sai thu hồi rồi nhưng trong quá trình lưu trữ thất lạc mình chả thấy gì là ko hợp lý cả. Và bên mình bị xử phạt cảnh cáo (không bị phạt tiền) theo điểm 4 điều 11 TT10 chỗ mình bôi đậm bên trên nhé ko phải TT39. mình nghĩ mọi xử phạt hành chính liên quan đến hóa đơn hiện tại theo TT10 bạn nhé ngay cả tên thông tư cũng thể hiện rồi.

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Hóa đơn bị mất mình xem như hóa đơn viết sai bình thường lập biên bản thu hồi và báo cáo xóa bỏ trên báo cáo THSDHD. Đến kỳ báo cáo sau mình làm báo cáo mất. Thuế hỏi sao mất mình giải trình là hóa đơn xé giao người mua phát hiện sai thu hồi rồi nhưng trong quá trình lưu trữ thất lạc mình chả thấy gì là ko hợp lý cả. Và bên mình bị xử phạt cảnh cáo (không bị phạt tiền) theo điểm 4 điều 11 TT10 chỗ mình bôi đậm bên trên nhé ko phải TT39. mình nghĩ mọi xử phạt hành chính liên quan đến hóa đơn hiện tại theo TT10 bạn nhé ngay cả tên thông tư cũng thể hiện rồi.
Bạn vẫn chưa hiểu rồi, mình chỉ nói là làm theo hướng dẫn trong điều 24 của thông tư 39 thì sẽ ko bị phạt, còn ai chẳng biết là xử phạt hành chính hóa đơn là thông tư số 10/2014/tt-btc. Tư vấn giúp chủ topic thì tư vấn cách ko bị phạt chứ ai lại nói luôn là bị phạt thế thì cần gì phải thắc mắc nhiều.

• Like
Reactions: gaketoan102
L

lancoi610

Sơ cấp
29/5/14
29
4
3
Bạn vẫn chưa hiểu rồi, mình chỉ nói là làm theo hướng dẫn trong điều 24 của thông tư 39 thì sẽ ko bị phạt, còn ai chẳng biết là xử phạt hành chính hóa đơn là thông tư số 10/2014/tt-btc. Tư vấn giúp chủ topic thì tư vấn cách ko bị phạt chứ ai lại nói luôn là bị phạt thế thì cần gì phải thắc mắc nhiều.
Mình báo mất sau 3 ngày vẫn bị phạt cảnh cáo đấy bạn. Nếu báo mất kể cả trong năm ngày theo điều 24 TT 39 kiểu gì bạn cũng bị phạt vấn đề là phạt ntn thôi. TT 39 chỉ là hướng dẫn cách xử lý mà ko nói đến xử phạt ntn ko có nghĩa là ko bị phạt bạn nhé ko biết là ai nhầm đâu :)

Sửa lần cuối:
G

gaketoan102

Guest
1/11/14
4
0
1
34
bây giờ mình rối quá rồi, cứ như theo TT thì 1 HĐ/15tr mình lấy đâu ra 30tr đền vào bây giờ :(( công ty thì quy trách nhiệm cho mình làm mất thì phải chịu, lương còm cõi bao giờ gánh xong. Tóm lại bây giờ là mình làm những bước gì. Mọi ng giúp mình với. Thanks!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA