viết hóa đơn đối với nhà phân phối

• Thread starter famvanngoc
  • Ngày gửi
F

famvanngoc

Guest
2/11/14
3
0
1
44
Xin chào các anh, chị,
mình mới khởi nghiệp chưa có kinh nghiệm và không có kiến thức chuyến ngành kế toán nên rất mong mọi người giúp đỡ; vướng mắc của mình như sau:
mình là hộ kinh doanh, mình mùa hàng thực phẩm của một nhà sản xuất có hóa đơn VAT, sau đó giao lại cho các cửa hàng, siêu thị, tuy nhiên các đơn vị này yêu cầu mình xuất hóa đơn cho họ. mình có thể nhờ viết hóa đơn nhưng như vậy lại làm tăng giá thành sản phẩm. rất mong anh chị chỉ giúp trong trường hợp này mình phải làm thế nào?
xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Theo quy định tại Khoản 2 Điều 10 của Luật thuế giá trị gia tăng sửa đổi bổ sung năm 2013 có hiệu lực từ ngày 1/1/2014 thì hộ kinh doanh cá thể không thuộc đối tượng áp dụng phương pháp khấu trừ thuế giá trị gia tăng nên hộ kinh doanh cá thể không thể xuất hóa đơn VAT.
Tuy nhiên nếu quy mô kinh doanh nhỏ bạn vẫn có thể lựa chọn hình thức hộ kinh doanh cá thể để kinh doanh và sử dụng hóa đơn quyển hoặc hóa đơn bán lẻ từng số xin cấp tại cơ quan thuế.
Làm ăn mà ko có hoá đơn k/hàng ko chấp chận đâu

• Like
Reactions: famvanngoc
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Xin chào các anh, chị,
mình mới khởi nghiệp chưa có kinh nghiệm và không có kiến thức chuyến ngành kế toán nên rất mong mọi người giúp đỡ; vướng mắc của mình như sau:
mình là hộ kinh doanh, mình mùa hàng thực phẩm của một nhà sản xuất có hóa đơn VAT, sau đó giao lại cho các cửa hàng, siêu thị, tuy nhiên các đơn vị này yêu cầu mình xuất hóa đơn cho họ. mình có thể nhờ viết hóa đơn nhưng như vậy lại làm tăng giá thành sản phẩm. rất mong anh chị chỉ giúp trong trường hợp này mình phải làm thế nào?
xin cảm ơn
Ý b là nhờ ng khác (ko phải ng bán cho bạn) viết hđ ko có VAT & tốn thêm phí nên giá cao ?