Kiểm tra thuế doanh nghiệp mà không có công văn yêu cầu kiểm tra

• Thread starter Do tan phong
  • Ngày gửi
D

Do tan phong

Trung cấp
16/6/07
117
3
18
tphcm
Mọi người cho em hỏi:
Công ty em thuộc quản lý của chi cục thuế Quận 3, TP HCM. Cán bộ quản lý yêu cầu bên em mang sổ sách, chứng từ đầu ra đầu vào của các năm trước để họ kiểm tra mà không có gửi văn bản hay công văn yêu cầu xuống doanh nghiệp thì doanh nghiệp có mang chứng từ số liệu lên để giải trình với cán bộ thuế không ạh.
Mong nhận được sự góp ý của các bác.
Tks

• Like
Reactions: eTax
Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Không bạn nhé, trước khi xuống kiểm tra phải có công văn thông báo để doanh nghiệp chuẩn bị ít nhất cũng phải 1 tuần

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Trong điểm a khoản 1 điều 63 thông tư 156/2013/tt-btc có nêu: Từ chối việc kiểm tra khi không có quyết định kiểm tra thuế.

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Mọi người cho em hỏi:
Công ty em thuộc quản lý của chi cục thuế Quận 3, TP HCM. Cán bộ quản lý yêu cầu bên em mang sổ sách, chứng từ đầu ra đầu vào của các năm trước để họ kiểm tra mà không có gửi văn bản hay công văn yêu cầu xuống doanh nghiệp thì doanh nghiệp có mang chứng từ số liệu lên để giải trình với cán bộ thuế không ạh.
Tks
Có thể CB thuế này rất có tâm & có tầm... Đây là cơ hội hiếm có để e có t.gian xem lại ct,ss cho thật chu đáo... (trước đó nói... là e đang nghỉ phép về quê, hoặc có việc gấp !), khi chuẩn bị xong, đề nghị rằng chứng từ ss của cty cần 1 cái giấy đi đường cho có lệ (quyết định kiểm tra)!. Mọi việc đều bc GĐ biết để phối hợp, chúc em & cty gặp may mắn !

• Like
Reactions: Do tan phong
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Trong điểm a khoản 1 điều 63 thông tư 156/2013/tt-btc có nêu: Từ chối việc kiểm tra khi không có quyết định kiểm tra thuế.
Đúng rồi. Trước khi thanh tra, kiễm tra của các cơ quan đều phải có thông báo trong đó có: Thành viên đoàn, nội dung, địa điểm, thời gian ... Nếu không DN có quyền từ chối.

D

Do tan phong

Trung cấp
16/6/07
117
3
18
tphcm
Em lên cán bộ thuế bảo xin cái quyết định, có vẻ cán bộ sốc bảo là một hai ngày nữa sẽ có (vẻ mặt rất khó chịu). Chắc là em sắp lên thớt rồi. Em nên làm gì tiếp theo ah

nguyenduy2702

nguyenduy2702

Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu...
Em lên cán bộ thuế bảo xin cái quyết định, có vẻ cán bộ sốc bảo là một hai ngày nữa sẽ có (vẻ mặt rất khó chịu). Chắc là em sắp lên thớt rồi. Em nên làm gì tiếp theo ah

Về lo số liệu sổ sách, cái nào lấn cấn thì nghĩ cách trả lời nếu Thuế đập đúng chỗ khó.

Bạn làm đúng thì chả sợ gì đúng không ;)

P

PhanmemKetoanEams

Guest
4/11/14
3
2
1
26
Chăc can bộ thuế lại ưu ái muốn gap rui

L

lynuocnong

Guest
30/9/14
4
0
1
37
theo mình, sổ sách kế toán, nhất là hóa đơn chứng từ không tùy tiện mang ra ngoài công ty được, ... đằng này không có quyết định thanh tra mà yêu cầu cty mang sổ sách và chứng từ lên cho họ xem kiểm tra... không hiểu cán bộ nghĩ gì nữa :D nhỡ mang ra ngoài cty rồi bị thất lạc giấy tờ lúc đấy ai chịu trách nhiệm chứ

H

hivong1802

Guest
5/10/12
9
3
3
Long An
Mình chỉ nói đơn giản như vầy cho bạn hiểu: Trước khi có quyết định thanh tra, kiểm tra thì bạn có quyền điều chỉnh, khai bổ sung hồ sơ khai thuế và tự giác khắc phục hậu quả nếu có mà không bị phạt vi phạm hành chính. Tất nhiên vẫn phải nộp số thuế còn thiếu do kê khai sai và tiền chậm nộp. Thêm nữa, người ta xem trước sổ sách thì quá trình kiểm tra sẽ nhanh hơn, bạn đỡ phải tiếp đón lâu. Tuy nhiên, trước khi có quyết định, thường người ta chỉ yêu cầu bạn cung cấp file mềm. Còn các chứng từ gốc nếu yêu cầu mình nghĩ là để tiện cho việc xử lý sai sót điều chỉnh trước khi có quyết định kiểm tra (tùy theo thỏa thuận của bạn với cán bộ thuế). Bạn không cung cấp cũng được, vì chưa có quyết định kiểm tra thì cán bộ thuế không có quyền yêu cầu bạn cung cấp bất cứ tài liệu nào. Bạn cứ căn cứ vào tình hình thực tế mà xử lý nhé.

B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM
Mình cũng được cán bộ thuế yêu cầu mang hồ sơ lên, thật thà mang lên, rồi lại mang về :)

D

Do tan phong

Trung cấp
16/6/07
117
3
18
tphcm
Hôm nay nhận được thông báo: giải trình bổ sung số liệu, chứ không phải là quyết định kiểm tra thuế,
Có phải sau cái thông báo này là cái quyết định kiểm tra không các bác

• Like
Reactions: minhtung789
P

phamyen90

Guest
5/11/14
6
3
3
34
phải có thông báo thời gian cụ thể để chuẩn bị! có công văn hẳn hoi nhé! tự nhiên dại gì mà mang lên hả bạn!

M

minhtung789

Guest
14/8/14
8
4
3
39
TT Hue
Mọi người cho em hỏi:
Tks
Nếu mà không có quyết định kiểm tra của cơ quan thuế thì cty bạn có thể từ chối việc kiểm tra quyết toán. Còn vấn đề mà CB thuế Q3 đòi dn cầm sổ sách hóa đơn đến để kiểm tra thì sai quy trình kiểm tra thuế. Chắc cán bộ thuế quận 3 đang hạch sách đó bạn.hehee, chứ không tốt lành gì đâu. Vì mình làm bên ngành thuế nên có thể nhận biết vấn đề nhạy cảm đó

M

minhtung789

Guest
14/8/14
8
4
3
39
TT Hue
Hôm nay nhận được thông báo: giải trình bổ sung số liệu, chứ không phải là quyết định kiểm tra thuế,
Mời giải trình bổ sung thông tin là do cán bộ quản lý phân tích hồ sơ khai thuế thấy có dấu hiệu vi phạm về thuế nên cơ quan thuế ra thông báo mời giải trình thông tin. Nếu mà doanh nghiệp giải trình được lý do thì thôi, còn nếu mà chưa làm rõ được dấu hiệu vi phạm về thuế thì trong vòng 10 ngày sau cơ quan thuế lại ra thông báo giải trình lần 2. Nếu khi đó DN bạn vẫn không chứng minh được vấn đề do cơ quan thuế nghi vấn thì cán bộ quản lý có thể đề xuất kiểm tra thuế tại DN. còn nếu bên DN bạn có sai xót thì trong vòng 10 ngày phải bổ sung kê khai lại.
Còn việc kiểm tra quyết toán thuế thì cơ quan thuế đã có kế hoạch phê duyệt từ đầu năm và gửi thông báo kế hoạch kiểm tra.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA