Hóa đơn viết sai tên công ty , địa chỉ , mã số thuế

• Thread starter phuongnguyen2012
  • Ngày gửi
P

phuongnguyen2012

Guest
22/2/12
66
2
8
36
TP.hcm
Chào cả nhà !
Trong tháng 10 em gặp trường hợp về hóa đơn . Công ty em bán hàng cho cty A , e có xuất 3 tờ hóa đơn nhưng cty A đã thay đổi tên công ty , mã số thuế , địa chỉ mà không báo cho cty em biết , giờ họ yêu cầu hủy hóa đơn và xuất lại cho cty B (là công ty A mới thay đổi )
- em làm biên bản hủy với Cty B , em đã xuất lại 3 tờ hóa đơn mới cho cty B và ghi bên dưới tờ hóa đơn là xuất thay thế cho hóa đơn đã hủy .Họ kêu như vậy đã sai kêu phải làm biên bản thu hồi cty A , và không được ghi xuất thay thế cho hóa đơn hủy .Mong cả nhà tư vấn giúp em .Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Bạn gửi cho họ công văn Số: 4099/CT-TTHT để họ xem
Về biên bản thu hồi nếu như họ thay đổi tên công ty thì dấu của công ty cũ cũng đã bị giữ lại để thay thế dấu mới chứ làm gì còn mà đòi ký biên bản thu hồi với công ty cũ nhỉ?

P

phuongnguyen2012

Guest
22/2/12
66
2
8
36
TP.hcm
Em cũng không rõ nữa , họ nói là cứ làm biên bản hủy Cty A đi rồi họ ký cho . rồi kêu thu hồi lại 3 hóa đơn xuất thay thế , kêu là sai không được ghi chữ xuất thay thế đó bạn Phamthivananh

A

anhhong2208

Guest
1/2/10
28
12
8
hà nội
Thực ra bên khách hàng không có thông báo gì thì là lỗi của họ, nếu làm đúng nguyên tắc ra thì bên em chẳng phải xuất lại gì hết, nhưng cái này phụ thuộc vào mối quan hệ giữa bên em và khách hàng nữa đúng không, nhiều khi mình vẫn phải nhún nhường một chút để còn giữ mối làm ăn.

trong việc xuất lại thì Bên khách hàng của em nói vậy là đúng rồi đó, em phải làm biên bản thu hồi hóa đơn, khi xuất mới thì cứ viết bình thường thôi chứ không ghi là xuất thay thế nhé

P

phuongnguyen2012

Guest
22/2/12
66
2
8
36
TP.hcm
Bạn anhhong2208 ơi , theo quy định khi mình hủy 1 tờ hóa đơn , khi xuất thay thế thì phải ghi bên dưới là xuất thay thế cho hóa đơn nào , ký hiệu , ngày , chứ bạn.Mong bạn chỉ bảo

K

KTTU02

Trung cấp
22/10/14
51
20
8
35
Chào cả nhà !
Trong tháng 10 em gặp trường hợp về hóa đơn . Công ty em bán hàng cho cty A , e có xuất 3 tờ hóa đơn nhưng cty A đã thay đổi tên công ty , mã số thuế , địa chỉ mà không báo cho cty em biết , giờ họ yêu cầu hủy hóa đơn và xuất lại cho cty B (là công ty A mới thay đổi )
- em làm biên bản hủy với Cty B , em đã xuất lại 3 tờ hóa đơn mới cho cty B và ghi bên dưới tờ hóa đơn là xuất thay thế cho hóa đơn đã hủy .Họ kêu như vậy đã sai kêu phải làm biên bản thu hồi cty A , và không được ghi xuất thay thế cho hóa đơn hủy .Mong cả nhà tư vấn giúp em .Thanks

Họ nói như vậy là đúng rồi đó bạn.
- Trường hợp của bạn là hoá đơn sai nhưng chưa kê khai. Nên phải lập biên bản thu hồi và lập lại hoá đơn mới.

Theo khoản 2 điều 20 Thông tư 39:
"2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hóa đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hóa đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hóa đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hóa đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hóa đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định."

Mẫu biên bản thu hồi bạn có thể xem tại đây: Mẫu biên bản thu hồi hóa đơn

P

phuongnguyen2012

Guest
22/2/12
66
2
8
36
TP.hcm
Theo công văn 4099 có hướng dẫn nếu sai tên , địa chỉ , mã số thuế thì bên mua và bên bán tiến hành biên bản thu hồi hóa đơn (Là cty B với cty em chứ , cty A đâu có liên quan gì mà lập biên bản thu hồi ghi tên cty A ,vì cty A chỉ là do xuất sai thôi ) mà em ghi xuất thay thế cho hóa đơn hủy sai mà sai vậy ban KTTU02

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
-
Chào cả nhà !

_Trước hết bạn và bên bên bán làm biên bản thu hồi hoá đơn , bạn lấy về xem như xoá bỏ nó
_Bạn và bên bán làm biên bản điều chỉnh hoá đơn, sau đó bạn sẻ xuất hoá đơn điếu chỉnh , vậy là xong
Bạn tham khảo tại đây để hiểu thế nào là hoá đơn điều chỉnh
CV Số : 4099/CT-TTHT của CT HCM ngày 02 tháng 6 năm 2014
Hd xử lý các trường hợp sai xót trên hoá đơn
Tại link này
http://forum.webketoan.vn/threads/2...inh-thong-tu-dang-ap-dung-cho-nam-2014/page-3

P

phuongnguyen2012

Guest
22/2/12
66
2
8
36
TP.hcm
Chi quynhhuong0291 e đã xuất lại 3 hóa đơn thay thế rồi , chứ không xuất hóa đơn điều chỉnh (do 2 bên chưa khai báo thuế) .Nhưng bên mua hàng lại không chấp nhận 03 hóa đơn e xuất thay thế với lý do :
- Do em ghi biên bản hủy là cty B ( bên mua nói phải làm biên bản hủy cty A mới đúng)
- Hóa đơn em xuất em có ghi chữ xuất thay thế cho HĐ số ....ký hiệu .....ngày tháng ( bên mua nói không được ghi chữ xuất thay thế ) .Chị giúp em với .

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Bạn và cả bên bên mua hàng ko nắm rỏ cách xử lý hoá đơn
Hiện giờ ko còn khái niệm "Biên bản hủy hoá đơn" và "Xuất hoá đơn thay thế"
tìm hết các TT39/2014 ko thấy chữ đó
Bạn thấy cái sai của bạn chưa
Tóm lại nếu chưa khai thuế
Làm Biên bản thu hồi hoá đơn và xuất hoá đơn mới theo địa chỉ đúng cho họ
Làm Biên bản thu hồi hoá đơn (cho số hoá đơn sau) về xoá bỏ

L

lynuocnong

Guest
30/9/14
4
0
1
37
trong hướng dẫn của cục thuế HCM là có thể làm biên bản điều chỉnh và xuất hóa đơn điều chỉnh bạn ạ (thay cho trước đây hay dùng từ thay thế)
Giờ không dùng Biên bản hủy hóa đơn nữa mà thay bằng Biên bản thu hồi

M

minhtung789

Guest
14/8/14
8
4
3
39
TT Hue
Em cũng không rõ nữa , họ nói là cứ làm biên bản hủy Cty A đi rồi họ ký cho . rồi kêu thu hồi lại 3 hóa đơn xuất thay thế , kêu là sai không được ghi chữ xuất thay thế đó bạn Phamthivananh
Thì bạn đừng làm biên bản hủy xuất hóa đơn lần 2 nữa nhưng bên bạn phải kê khai thuế lại. Sau họ sẽ tự chấp nhận thôi, muốn được khấu trừ thì lo mà chấp nhận chẳng lẽ vứt đi. Mà mất hóa đơn thì bên cơ quan thuế sẽ có cách trị.Kakakakaa

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
THÔNG TƯ
Số: 39/2014/TT-BTC Hà Nội, ngày 31 tháng 3 năm 2014

HƯỚNG DẪN THI HÀNH NGHỊ ĐỊNH SỐ 51/2010/NĐ-CP NGÀY 14 THÁNG 5 NĂM 2010 VÀ NGHỊ ĐỊNH SỐ 04/2014/NĐ-CP NGÀY 17 THÁNG 01 NĂM 2014 CỦA CHÍNH PHỦ QUY ĐỊNH VỀ HÓA ĐƠN BÁN HÀNG HÓA, CUNG ỨNG DỊCH VỤ​

Điều 20. Xử lý đối với hóa đơn đã lập

1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hóa đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hóa đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hóa đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hóa đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hóa đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.

Cách 01: Nếu chưa khai báo thuế thì

- Lập biên bản thu hồi hóa đơn gạch chéo cáo liên lưu giữ tại cùi

- Xuất hóa đơn khác đúng cho họ là xong

- Khi báo cáo sử dụng hóa đơn kê vào mục xóa bỏ

Cách 02: Nếu đã kê khai thuế

- Lập biên bản điều chỉnh thông tin hóa đơn

- Xuất hóa đơn khác thay thế hóa đơn sai là ok

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA