Kê khai thuế đầu vào đối với hàng hóa thuộc đối tượng không chịu thuế VAT

• Thread starter trangttd
  • Ngày gửi
T

trangttd

Guest
15/10/09
25
2
8
39
Hai phong
Các anh chị cho em hỏi:
- Trên tờ khai hải quan hàng hóa nhập khẩu có ghi: Hàng thuộc đối tượng ko chịu thuế VAT theo TT 219/2013 vậy khi em kê khai thuế GTGT đầu vào em sẽ kê vào mục nào trên bảng kê 01/GTGT ạ
- Công ty có hàng hóa bán ra chịu thuế và ko chịu thuế : nhưng chưa phát sinh hàng hóa chịu thế vậy có phải làm phụ lục 04 luôn ko ạ
- Công ty em có 1 lô hàng phi mậu dịch ( có hóa đơn và có thanh toán ck qua ngân hàng vậy thì hàng đó kê khai vào đâu mục mua vào ạ. Hàng này có dc tính vào giá vốn cty ko ạ

• Like
Reactions: eTax
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HUYNH NGOC VINH

Sơ cấp
11/9/09
47
23
8
42
156 Nguyen Phi Khanh,TP.HCM
Các anh chị cho em hỏi:
- Trên tờ khai hải quan hàng hóa nhập khẩu có ghi: Hàng thuộc đối tượng ko chịu thuế VAT theo TT 219/2013 vậy khi em kê khai thuế GTGT đầu vào em sẽ kê vào mục nào trên bảng kê 01/GTGT ạ
- Công ty có hàng hóa bán ra chịu thuế và ko chịu thuế : nhưng chưa phát sinh hàng hóa chịu thế vậy có phải làm phụ lục 04 luôn ko ạ
- Công ty em có 1 lô hàng phi mậu dịch ( có hóa đơn và có thanh toán ck qua ngân hàng vậy thì hàng đó kê khai vào đâu mục mua vào ạ. Hàng này có dc tính vào giá vốn cty ko ạ
Chào Trang,
Theo như Trang hỏi thì Vinh chưa rõ:
1/ Hàng hoá thuộc diện không chịu thuế GTGT thì làm gì có thuế GTGT hàng nhập khẩu (thuế GTGT đầu vào) mà kê khai?
2/ Chưa có hàng hoá chịu thuế bán ra thì làm sao tính được tỉ lệ?
3/ Hàng hoá phi mậu dịch; Trang nhập vào làm gì? hàng phi mậu dịch vẫn được kê khai khấu trừ thuế bình thường, tuỳ vào mục địch xuất ra mà có các cách hoá đơn khác nhau nghe.

Huỳnh Ngọc Vinh
Tư vấn miên phí qua điện thoại: 0919 75 0808.
Nhận hoàn thiện sổ sách kế toán, báo cáo tài chính, quyết toán thuế, hoàn thuế.

T

trangttd

Guest
15/10/09
25
2
8
39
Hai phong
Bạn Vinh ơi!
1/Ý mình là trên tờ khai hải quan thì hàng mình nhập có ghi là hàng thuộc diện ko chịu thuế : vậy hàng đó mình phải kê khai trên bảng kê mua vào vào mục nào trên 01/GTGT ạ

T

trang.nguyen.acc123

Guest
21/10/14
7
2
3
38
Thế này nhé, đấu tiên bạn xác định bạn mua hàng hóa, dịch vụ về phục vụ SXKD chịu thuế hay không chịu thuế. Nếu SXKD không chịu thuế thì bạn không phải kê khai vào tờ khai VAT; còn nếu dùng chung cho SXKD chịu thuế và không chịu thuế thì sẽ kê vào mục 3 ở trong tờ khai PL01-2/GTGT.

T

trangttd

Guest
15/10/09
25
2
8
39
Hai phong
Bạn ơi theo thông tư
Thế này nhé, đấu tiên bạn xác định bạn mua hàng hóa, dịch vụ về phục vụ SXKD chịu thuế hay không chịu thuế. Nếu SXKD không chịu thuế thì bạn không phải kê khai vào tờ khai VAT; còn nếu dùng chung cho SXKD chịu thuế và không chịu thuế thì sẽ kê vào mục 3 ở trong tờ khai PL01-2/GTGT.
Theo thông tư 219 thì : hàng mua vào không chịu thuế dùng cho phục vụ sxkd ko chịu thuế thì phải kê vào mục 2 hàng hóa dv ko dc khấu trừ chứ nhỉ?
híc mình thấy thuế mình thật phức tạp

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Bạn ơi theo thông tư

Theo thông tư 219 thì : hàng mua vào không chịu thuế dùng cho phục vụ sxkd ko chịu thuế thì phải kê vào mục 2 hàng hóa dv ko dc khấu trừ chứ nhỉ?
híc mình thấy thuế mình thật phức tạp
Hoá đơn ko chịu thuế bạn kê vào PL 01-2/GTGT ở dòng 5 Hàng hoá, dịch vụ ko phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT

T

trangttd

Guest
15/10/09
25
2
8
39
Hai phong
Hoá đơn ko chịu thuế bạn kê vào PL 01-2/GTGT ở dòng 5 Hàng hoá, dịch vụ ko phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT
Quynhhuong oi. Ban giải thích rõ hộ mình tại sao cho vào đó với. Vì mình thấy hướng dẫn mục 5: hàng hóa dịch vụ ko phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT bao gồm :
Chỉ tiêu này dành kê khai hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá mua vào nhưng không áp dụng cho đối tượng tổng hợp kê khai tờ khai 01/GTGT, cụ thể:

+ Người nộp thuế là đại lý bán hàng hóa, dịch vụ hoặc là đại lý thu mua hàng hóa theo hình thức bán, mua đúng giá hưởng hoa hồng không phải kê khai thuế giá trị gia tăng đối với hàng hóa, dịch vụ bán đại lý; hàng hóa thu mua đại lý. Người nốp thuế thực hiện kê khai vào chỉ tiêu này các hóa đơn GTGT của hàng hóa nhận bán đại lý.

+ Người nộp thuế kinh doanh dịch vụ cho thuê tài chính không phải nộp nộp Tờ thuế GTGT đối với dịch vụ cho thuê tài chính, mà chỉ nộp Bảng kê hóa đơn hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu 01-02/GTGT, trong đó chỉ tiêu thuế GTGT mua vào chỉ ghi tiền thuế GTGT của tài sản cho thuê phù hợp với hóa đơn GTGT lập cho doanh thu của dịch vụ cho thuê tài chính trong kỳ kê khai.

+ Người nộp thuế có hoạt động xuất, nhập khẩu ủy thác hàng hóa: Không phải kê khai thuế GTGT đối với hàng hóa nhận xuất, nhập khẩu ủy thác hóa đơn đầu vào của hàng hóa nhận xuất, nhập khẩu ủy thác được khai vào chỉ tiêu này nhưng không được sử dụng làm căn cứ để lập Tờ khai giá trị gia tăng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA