[HELP] cách ghi nhận kế toán các loại tiền tệ

• Thread starter Mr Bear
  • Ngày gửi
M

Mr Bear

Guest
31/10/12
7
0
1
35
HCM
Chào anh/chị,

Mình là dân quảnt tri kinh doanh, học kế toán chỉ như cưỡ ngựa xem hoa nên giờ có thắc mắc mong anh/chị giúp đỡ. Mình hùn vốn với một người bạn đang học và làm việc bên Thái Lan để lấy hàng điện tử Thái về bán trong nước. Ví dụ ban đầu mỗi người hùn 300 USD. Mình muốn lập ra một hệ thống kế toán ghi nhận sao cho logic, vì hàng lấy vào là Bath Thái và bán thì thu vào bằng VND sau đó lại phải đi đổi sang Bath để lấy hàng. Vậy làm cách nào mình ghi nhận lại để cho có sự rõ ràng minh bạch để đôi bên cùng rõ ràng.

Mong mọi người giúp đỡ.
Xin cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuxedo897

Sơ cấp
19/2/14
18
2
3
Nha Trang
Chào bạn , bạn chỉ đơn thuần là hùn vốn làm ăn riêng lẻ thôi đúng ko , vậy bạn muốn theo dõi rõ ràng vs bạn của bạn , vậy theo mình nghĩ bạn nên có sổ theo dõi tiền là được rồi , quyển sổ đó giống sổ quỹ theo dõi các loại ngoại tệ của bạn...bạn nên thống nhất tiền dùng để ghi sổ là VND ...số tiền phát sinh đầu tiên chính là số tiền hùn của 2 người , sau đó bạn căn cứ vào tỉ giá ngân hàng để quy đổi tiền ngoại tệ khác vs tiền VND bạn theo dõi trên sổ để có được tiền VND qua các lần giao dịch mua , bán bạn cũng làm như vậy thế là bạn và bạn của bạn có thể theo dõi được rồi...chúc bạn kinh doanh thành công..

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA