Có ai làm bảng kê hàng hóa mua ngoài không hóa đơn chưa - mình hỏi chút

• Thread starter quynh227
  • Ngày gửi
Q

quynh227

Trung cấp
4/4/12
77
12
8
35
Hồ Chí Minh
VD bên mình làm bảng kê hàng hóa mua ngoài không hóa đơn ( của những cửa hàng tư nhân chỉ có hóa đơn bán lẻ ), tổng số tiền trong bảng kê là 30 triệu. Vậy mình sẽ thanh toán ( nộp tiền vào kho bạc nhà nước ) 3 triệu = 10% thuế GTGT, và bên thuế sẽ xuất cho mình 1 hóa đơn 33 triệu cả vat và mình dùng tờ đó làm hóa đơn đầu vào và khấu trừ ?
Làm bảng kê hàng hóa mua ngoài không hóa đơn KHÁC như thế nào so với việc mình lmua hóa đơn bán lẻ tại cơ quan thuế thay cho người cung cấp hàng hóa dv - ko xuất được hđ
Có quy định hàng hóa dv nào được làm bảng kê ko hóa đơn đó không.
Nhân công có được cho vào bảng kê ko có hóa đơn ko ? Tức là cty mình thuê 1 nhóm lao động - có 1 người đứng ra làm nhóm trưởng ký hợp đồng cung cấp nhân công với cty mình đó - và ko xuất được hđơn cho cty m nên m làm bảng kê mua ngoài ko hóa đơn.
Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
VD bên mình làm bảng kê hàng hóa mua ngoài không hóa đơn ( của những cửa hàng tư nhân chỉ có hóa đơn bán lẻ ), tổng số tiền trong bảng kê là 30 triệu. Vậy mình sẽ thanh toán ( nộp tiền vào kho bạc nhà nước ) 3 triệu = 10% thuế GTGT, và bên thuế sẽ xuất cho mình 1 hóa đơn 33 triệu cả vat và mình dùng tờ đó làm hóa đơn đầu vào và khấu trừ ?
Làm bảng kê hàng hóa mua ngoài không hóa đơn KHÁC như thế nào so với việc mình lmua hóa đơn bán lẻ tại cơ quan thuế thay cho người cung cấp hàng hóa dv - ko xuất được hđ
Nhân công có được cho vào bảng kê ko có hóa đơn ko ? Tức là cty mình thuê 1 nhóm lao động - có 1 người đứng ra làm nhóm trưởng ký hợp đồng cung cấp nhân công với cty mình đó - và ko xuất được hđơn cho cty m nên m làm bảng kê mua ngoài ko hóa đơn.
Cảm ơn nhiều.
  • HH mua ko hđ b lập bảng kê 04/GTGT (có địa chỉ, số CMND...)
  • Thuê nhóm cn vẫn lập bảng lương để tt (chú ý hợp đồng lđ, thuế TNCN)

Q

quynh227

Trung cấp
4/4/12
77
12
8
35
Hồ Chí Minh
  • HH mua ko hđ b lập bảng kê 04/GTGT (có địa chỉ, số CMND...)
  • Thuê nhóm cn vẫn lập bảng lương để tt (chú ý hợp đồng lđ, thuế TNCN)
bạn ơi khi mình lập bảng kê đó nộp cơ quan thuế, mình sẽ nộp luôn 10% thuế coi như thuế đầu vào để mình được khấu trừ hả bạn, hay là mức thuế suất khác ?

N

Nguyencongthuy

25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
bạn ơi khi mình lập bảng kê đó nộp cơ quan thuế, mình sẽ nộp luôn 10% thuế coi như thuế đầu vào để mình được khấu trừ hả bạn, hay là mức thuế suất khác ?
Bk 04 kê theo giá thực mua, ko phải nộp bất cứ đồng nào.
BL nộp 10% cho những ng làm trên 3 tháng có t.nhập => 2 tr/tháng

Q

quynh227

Trung cấp
4/4/12
77
12
8
35
Hồ Chí Minh
Bk 04 kê theo giá thực mua, ko phải nộp bất cứ đồng nào.
BL nộp 10% cho những ng làm trên 3 tháng có t.nhập => 2 tr/tháng
Bạn cho mình hỏi rõ thêm 2 vấn đề này.
1. BK 04 : khi mình mua hh, dv đó mình chỉ thanh toán số tiền họ báo giá thôi - tức là chưa có thuế vat, vậy khi mình nộp bk 04 cho cqt để mình khấu trừ đầu vào số tiền đó, thì mình lại được khấu trừ 10 % ? Mình chưa hiểu rõ quy trình này. Bạn hướng dẫn chi tiết chút nhé.
2. BL : mình làm nhân công đều dưới 3 tháng để tránh thuế, và đều có cam kết 23. Như vậy không phải nộp thuế gì đúng ko.

N

Nguyencongthuy

25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Bạn cho mình hỏi rõ thêm 2 vấn đề này.
1. BK 04 : khi mình mua hh, dv đó mình chỉ thanh toán số tiền họ báo giá thôi - tức là chưa có thuế vat, vậy khi mình nộp bk 04 cho cqt để mình khấu trừ đầu vào số tiền đó, thì mình lại được khấu trừ 10 % ? Mình chưa hiểu rõ quy trình này. Bạn hướng dẫn chi tiết chút nhé.
2. BL : mình làm nhân công đều dưới 3 tháng để tránh thuế, và đều có cam kết 23. Như vậy không phải nộp thuế gì đúng ko.
Chỉ khi nào có hoá đơn khấu trừ mới đc kt
Lương cn thời vụ nếu công trong năm t.gian làm việc trên 3 tháng, thu nhập > 2tr/th vẫn phải nộp 10% TNCN nếu chưa mã số thuế

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Cảm ơn nhiều.

Những hàng hoá ko có hoá đơn bạn ko thể làm bất cứ thứ gì để đưa vào cp do đó bạn chế ra bảng kê hàng hóa mua ngoài không hóa đơn để làm gì?, vô ích
Nếu như người cung cấp hàng hóa dv - ko xuất được hđ họ sẽ mua hd thông thường cơ quan thuế
Có một số hàng hoá đặc biệt theo luật quy định khi mua vào đc phếp lập bảng kê 01/tndn như nông hải sản, đay cói tre nứa,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA