Làm BCKQKD Nhưng ko không theo dõi được GIÁ VỐN TỪNG MẶT HÀNG

• Thread starter UTLY
  • Ngày gửi
U

UTLY

Sơ cấp
30/11/09
20
1
3
Q5,TP.HCM
Chào các A/C,
Cty em là cty sản xuất nước mắm với nhiều loại độ đạm, nhưng hiện tại em làm chỉ biết đầu ra cho từng mặt hàng nước mắm, còn đầu vào thì chung chung ko rõ dùng cho sản xuất loại nước mắm nào, không theo dõi hàng thành phẩm, bán thành phẩm ( theo sổ kế toán từ trước).Nên khi làm tờ khai tạm tính em chỉ biết cách quy giá vốn bằng 1/2 doanh thu bán ra. Nên h sổ sách em ko biết tính sau cho nguyên vật liệu mua vào sản xuất, vì gần tới quyết toán ruj,em ko theo dõi được giá vốn cho từng mặt hàng nước mắm.Anh chị nào đã gặp trường hợp này xin mách nhỏ dùm em vài phương pháp được ko ah, em lo quá

Cảm ơn A/C rất nhiều

• Like
Reactions: eTax
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Chào các A/C,
Cty em là cty sản xuất nước mắm với nhiều loại độ đạm, nhưng hiện tại em làm chỉ biết đầu ra cho từng mặt hàng nước mắm, còn đầu vào thì chung chung ko rõ dùng cho sản xuất loại nước mắm nào, không theo dõi hàng thành phẩm, bán thành phẩm ( theo sổ kế toán từ trước).Nên khi làm tờ khai tạm tính em chỉ biết cách quy giá vốn bằng 1/2 doanh thu bán ra. Nên h sổ sách em ko biết tính sau cho nguyên vật liệu mua vào sản xuất, vì gần tới quyết toán ruj,em ko theo dõi được giá vốn cho từng mặt hàng nước mắm.Anh chị nào đã gặp trường hợp này xin mách nhỏ dùm em vài phương pháp được ko ah, em lo quá

Cảm ơn A/C rất nhiều
Ví dụ b đưa vào sx 1 tấn cá cơm, muối, h.liệu... tham gia vào sx ; nhà xưởng, nhân công, công cụ... cuối chu kỳ sx thu đc 220 l mắm nhỉ, 300 lít 30 độ đạm 400 L 25 độ. Vậy gvốn b đã nhìn thấy và tập hợp đc. Để chính xác hơn b y.cầu bộ phận kỹ thuật cung cấp định mức sp/nvl (cẩn thận họ kẻo họ hiểu nhầm là muốn nắm bí quyết nghề nghiệp !)

U

UTLY

Sơ cấp
30/11/09
20
1
3
Q5,TP.HCM
Ví dụ b đưa vào sx 1 tấn cá cơm, muối, h.liệu... tham gia vào sx ; nhà xưởng, nhân công, công cụ... cuối chu kỳ sx thu đc 220 l mắm nhỉ, 300 lít 30 độ đạm 400 L 25 độ. Vậy gvốn b đã nhìn thấy và tập hợp đc. Để chính xác hơn b y.cầu bộ phận kỹ thuật cung cấp định mức sp/nvl (cẩn thận họ kẻo họ hiểu nhầm là muốn nắm bí quyết nghề nghiệp !)
Bạn ơi cho mình hỏi :
1.Cuối kỳ sản xuất thu về loại nước mắm nào mình cũng ko biết chỉ biết tháng đó xuất bán bao nhiều loại nước mắm, thì mình coi đó sản xuất thu được ko, nếu vậy thì sản xuất bao nhiêu thì bán hết bấy nhiều ah.
2. Mình ko theo dõi được chi phí đầu vào cho từng loại nước mắm, nếu hiểu như cách bạn nói thì khi mua hương liệu,.. chi phí nhân công, nhà xưởng mình tự đưa vào được ko. hay có thể mua bao nhiêu thì xuất dùng hết bấy nhiêu. Mình có hỏi định mức nhưng ko ai cho cả chỉ nói nhấm mà xuất ah

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Bạn ơi cho mình hỏi :
1.Cuối kỳ sản xuất thu về loại nước mắm nào mình cũng ko biết chỉ biết tháng đó xuất bán bao nhiều loại nước mắm, thì mình coi đó sản xuất thu được ko, nếu vậy thì sản xuất bao nhiêu thì bán hết bấy nhiều ah.
2. Mình ko theo dõi được chi phí đầu vào cho từng loại nước mắm, nếu hiểu như cách bạn nói thì khi mua hương liệu,.. chi phí nhân công, nhà xưởng mình tự đưa vào được ko. hay có thể mua bao nhiêu thì xuất dùng hết bấy nhiêu. Mình có hỏi định mức nhưng ko ai cho cả chỉ nói nhấm mà xuất ah
Hãy xem lại chứng từ ss cũ & h.tại tại cty. Thiết lập các quy định trong quá trình sxkd có liên quan đến ctác kt.
Trước mắt giao cho mỗi b.phận sxkd phiếu thu, chi, nhập, xuất... (đương nhiên các bphận phải có c.từ liên quan mới đc phép lập các phiếu này !) từ đó mới nắm chắc đc cv. Kế toán làm việc phải có chứng từ !

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Hình như là cty bạn mua nước mắm thương phẩm về sau đó pha chế ra nhiều loại nước mắm có độ đạm khác nhau bán ra thị trường
Cái này Bạn phải hỏi bộ phận pha chế
VD: Từ 20l nước mắm thương phẩm có thể pha chế ra bao nhiêu lít nước mắm loại A
Tương tự
Từ 20l nước mắm thương phẩm có thể pha chế ra bao nhiêu lít nước mắm loại B
Bạn đã có đc gía vốn từng mặt hàng rồi đó

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Bạn ơi cho mình hỏi :

Nếu không có phiếu nhập, xuất, thẻ kho thì bạn quản lý thế nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA