KHÔNG CÓ PHIẾU THU-CHI SẮP QUYẾT TOÁN

• Thread starter phuongna1
  • Ngày gửi
P

phuongna1

Trung cấp
31/1/13
67
14
8
HCM
Chào cả nhà,

Bên mình sắp quyết toán thuế từ năm 2007-2013; từ lúc thành lập(2006) tới h chưa quyết toán lần nào.

Vấn đề là:
1. Mình là kt mới trong cty; cả cty có 1 kt
2. Từ trước tới h đã trải qua 3;4 đời kế toán rồi; công ty không dùng phần mềm, chỉ dùng excel;
chị kt cũ bàn giao cho mình file excel của từng tháng; trong mỗi tháng là các sheet của từng tk trong bctc các năm từ 2010-2013 (các năm trc không có file mềm chỉ có bản giấy bctc; tờ khai t.gtgt, T.tndn thôi)
3. Từ trc tới h không kế toán nào làm Phiếu thu-phiếu chi cả. Kế toán thì thay đổi; người đại diện với cq thuế thay đổi 3 lần; tên cty và dấu cũng thay đổi rồi.
Theo như chị kt cũ bảo thì"cuối năm khi lập bctc thì dựa vào hóa đơn để làm thôi" ko phải tháng nào làm tháng đó.

Giờ sắp quyết toán thuế, m ng bảo mình nên làm ntn đây
Hóa đơn mình đã kiểm tra so với tờ khai t.gtgt hàng tháng, quý rồi: hóa đơn đầy đủ, có cái trên 20 tr tt bằng TM m đã điều chỉnh rồi; mình chưa tính đến hợp lý hợp lệ nhé (vì có một số hóa đơn như xăng xe nhưng cty minh ko có oto nhưng lại có hđ xăng oto???)
Giờ mình làm lại PT-PC có đc không nhỉ, nhưng ai kí đây??? dấu má thì sao? :(

• Like
Reactions: eTax
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Chào cả nhà,

Bên mình sắp quyết toán thuế từ năm 2007-2013; từ lúc thành lập(2006) tới h chưa quyết toán lần nào.

Vấn đề là:
2. Từ trước tới h đã trải qua 3;4 đời kế toán rồi; công ty không dùng phần mềm, chỉ dùng excel;
chị kt cũ bàn giao cho mình file excel của từng tháng; trong mỗi tháng là các sheet của từng tk trong bctc các năm từ 2010-2013 (các năm trc không có file mềm chỉ có bản giấy bctc; tờ khai t.gtgt, T.tndn thôi)
3. Từ trc tới h không kế toán nào làm Phiếu thu-phiếu chi cả. Kế toán thì thay đổi; người đại diện với cq thuế thay đổi 3 lần; tên cty và dấu cũng thay đổi rồi.
Theo như chị kt cũ bảo thì"cuối năm khi lập bctc thì dựa vào hóa đơn để làm thôi" ko phải tháng nào làm tháng đó.

Hóa đơn mình đã kiểm tra so với tờ khai t.gtgt hàng tháng, quý rồi: hóa đơn đầy đủ, có cái trên 20 tr tt bằng TM m đã điều chỉnh rồi; mình chưa tính đến hợp lý hợp lệ nhé (vì có một số hóa đơn như xăng xe nhưng cty minh ko có oto nhưng lại có hđ xăng oto???)
Trao đổi với GĐ kiếm lý do nào đó để thuế đến trễ cho b có t.gian soát xét việc cũ (7 năm). Tốt nhất kiếm người chuyên gỡ rối ss làm mấy ngày cho lẹ, chu đáo. (họ có nhiều k.nghiệm !)

A

anhhong2208

Guest
1/2/10
28
12
8
hà nội
Trời, bạn gặp sao quả tạ rồi, thế này thì kế toán giỏi cách mấy cũng bó tay.
Thôi thì bạn cứ làm phiếu thu phiếu chi để đấy thôi vậy, làm gì có giám đốc cũ mà kí, làm gì có dấu cũ mà đóng. Cố gắng giảm thiểu sai sót thôi chứ kiểu này chắc chắn là bị phạt rồi, phạt ít nhiều gì thì nói khó rồi xin xỏ người ta vậy thôi

P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Chào cả nhà,

Vấn đề là:

Cái hóa đơn xăng xe này thì có thể hiểu là thuê xe đi công tác hoặc đi đâu đó phải mua xăng cũng được chứ đâu cần phải có xe mới có tiền xăng

P

phuongna1

Trung cấp
31/1/13
67
14
8
HCM
Nhưng vấn đề là ko có hợp đồng thuê xe, mượn xe thì sao cho cái này vào được. Và những hđ này ko lớn lắm nên chắc cũng không sao.
Lúc mình mới vào cũng bảo thuê kiểm toán nhưng sep bảo để quyết toán loại cái gì ra thì loại, thuê kiểm toán cũng thế.
Mình cũng đã cố gắng kiểm tra lại hóa đơn chứng từ, sắp xếp gọn gàng nhưng cảm thấy thiếu nhiều kinh khủng (hóa đơn thì đủ theo tk rồi).

H

hoituoihoicham

Guest
25/10/14
2
1
1
33
đề xuất gd mua hdon thue oto thi co hop dong thue xe thoi bạn

P

phuongna1

Trung cấp
31/1/13
67
14
8
HCM
Những hóa đơn này từ những năm trước giờ mua thì có tác dụng gì đâu bạn

K

kiendang1988

Guest
14/4/11
26
8
3
35
đà nẵng
Trước hết bạn tìm kế hoãn binh thêm thời gian nữa (tầm nữa tháng, lâu hơn càng tốt). Trong thời gian đó cố gắng in đầy đủ chứng từ PT, PC, PX, PN, Bảng chấm công, bảng thanh toán lương, sổ sách kế toán... Mình mới giải quyết xong mấy vụ này nên cũng biết chút chút. Còn liên quan đến con dấu cũ thì mình pó tay.

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Trường hợp của bạn gay đấy, khó mà giải quyết đc chỗ PT PC, nếu mà chịu phạt thì mức phạt từ 20tr đến 30tr đó. À có 1 cách nhẹ hơn là bạn cứ lập PT PC đi, ko có đầy đủ chữ ký thì mức phạt nhẹ hơn từ 500k đến 1tr, mà cũng khó h nếu bên bạn còn giữ lại con dấu của các năm trc thì còn đc. Bạn tham khảo điểu 7 nghị định 105/2013/NĐ-CP, hy vọng bạn sẽ chọn đc cách để giảm đc mức phạt.

Sửa lần cuối:
P

phuongna1

Trung cấp
31/1/13
67
14
8
HCM
Cảm ơn mọi người,
Mình cũng đang cố gắng hoàn thiện được tới đâu thì hoàn thiện; nhưng thấy lung tung mù mịt quá :(
Và tính gửi mail cho sep để bảo là tình hình là thế nọ, thế kia để sep còn biết đường.

H

Hoa Ng150691

Trung cấp
13/5/14
137
2
18
tp Hồ Chí Minh
các anh chị ơi cho e hỏi, cty e là dnagj cty gia đình. làm 2 hệ thống sổ nội bộ và thuế, nhưng e làm kế toán lại k ghi phiếu thu phiếu chi gì cả, toàn bộ là do chị thủ quỹ ghi (chung cho tất cả từ nội bộ đến thuế), còn e làm trên phần mềm misa, lâu lâu có cái hóa đơn hay vé xe gì đó em nhập zô phiếu chi thôi, vậy trương hợp của e thì giải quyết như thế nào vậy ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA