Khi nhận giải thưởng thành tựu ứng dụng có phải xuất hóa đơn?

  • Thread starter Ngo Hong Hanh
  • Ngày gửi
Ngo Hong Hanh

Ngo Hong Hanh

Trung cấp
25/12/07
51
5
8
ha noi
Xin chào các bạn. Doanh nghiệp tôi chuyên sản xuất phần mềm game (không chịu thuế GTGT), tùy mỗi loại sản phẩm có thể chơi trên các hệ điều hành khác nhau (IOS, Windowphone..). Nay bên tôi được bên windowphone trao giải thưởng thành tựu ứng dụng trên windowphone giá trị 1 tỉ.
Vậy chúng tôi có phải xuất hóa đơn VAT đầu ra cho khoản thu này không? Nội dung viết ntn? thuế xuất là bao nhiêu? ( căn cứ vào đâu ạ?) Xin cảm ơn!!
 
  • Like
Reactions: eTax
LONGCATHANH

LONGCATHANH

Trung cấp
30/9/08
72
35
18
39
Tp HCM
Vấn đề khá lý thú đây. Tại sao viết hóa đơn và tại sao không viết?

Bản chất của nhận giải thưởng có giá trị bằng hiện kim có xem như nhận trúng thưởng vé số không ?
 
T

trang.nguyen.acc123

Guest
21/10/14
7
2
3
35
Bên bạn có phải là bên bán hàng đâu mà phải xuất hóa đơn. Đây là 1 khoản giải thưởng được nhận>>> xử lý nó như một khoản thu nhập khác, tính thuế TNDN thôi bạn ạ.
 
Ngo Hong Hanh

Ngo Hong Hanh

Trung cấp
25/12/07
51
5
8
ha noi
Các bác ơi căn cứ đây ạ: Điều 5 TT219 "
“Điều 5. Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT

1. Tổ chức, cá nhân nhận các khoản thu về bồi thường bằng tiền (bao gồm cả tiền bồi thường về đất và tài sản trên đất khi bị thu hồi đất theo quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền), tiền thưởng, tiền hỗ trợ, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác.

Cơ sở kinh doanh khi nhận khoản tiền thu về bồi thường, tiền thưởng, tiền hỗ trợ nhận được, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác thì lập chứng từ thu theo quy định. Đối với cơ sở kinh doanh chi tiền, căn cứ mục đích chi để lập chứng từ chi tiền.”
 
Ngo Hong Hanh

Ngo Hong Hanh

Trung cấp
25/12/07
51
5
8
ha noi
như vậy là tôi chỉ phải viết phiếu thu hoặc chuyển khoản thôi. Không phải xuất hóa đơn và chịu thuế GTGT.
 

Xem nhiều