Về việc lập hóa đơn đối với tổ chức đào tạo

• Thread starter ktqd2101
  • Ngày gửi
K

ktqd2101

Guest
2/1/14
8
1
3
33
Hà Nội
Các bác cho em hỏi một chút. Công ty em làm thuộc bên lĩnh vực đào tạo (dạy tiếng anh) và tính thuế gtgt trực tiếp trên doanh thu. Khi thu tiền của học viên thì chỉ cần viết biên lai, một số rất ít thì có yêu cầu hóa đơn. Do đó mà công ty em từ trước tới nay mới chỉ lập 1 hóa đơn và gửi các báo cáo cũng chỉ ghi nhận có 1 hóa đơn đó (trong khi đã có nhiều học viên theo học)
Cho em hỏi là công ty em làm vậy có sao ko ak? Thuế họ kiểm tra việc này như thế nào? (theo các văn bản hướng dẫn thì phải lập hđ khi bán hàng và cung cấp DV)
Và nếu sai luật thì bị phạt thế nào? Các bác có văn bản nào quy định việc lập hóa đơn, xử phạt khi không lập hóa đơn thì chỉ bảo em với :(:(:(:(:(:(:(

• Like
Reactions: eTax
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Các bác cho em hỏi một chút. Công ty em làm thuộc bên lĩnh vực đào tạo (dạy tiếng anh) và tính thuế gtgt trực tiếp trên doanh thu. Khi thu tiền của học viên thì chỉ cần viết biên lai, một số rất ít thì có yêu cầu hóa đơn. Do đó mà công ty em từ trước tới nay mới chỉ lập 1 hóa đơn và gửi các báo cáo cũng chỉ ghi nhận có 1 hóa đơn đó (trong khi đã có nhiều học viên theo học)
Cho em hỏi là công ty em làm vậy có sao ko ak? Thuế họ kiểm tra việc này như thế nào? (theo các văn bản hướng dẫn thì phải lập hđ khi bán hàng và cung cấp DV)
Và nếu sai luật thì bị phạt thế nào? Các bác có văn bản nào quy định việc lập hóa đơn, xử phạt khi không lập hóa đơn thì chỉ bảo em với :(:(:(:(:(:(:(
Viết hđ. lưu tại cùi ghi KH không lấy hđ và kkt. Nhẹ nhất truy thu + lãi.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Khi bạn thu tiền của một học viên bạn xuất một biên lai, đây là chứng từ quan trọng thuế sẽ căn cứ vào đây xem bạn có trốn thuế hay ko? nếu bạn thu tiền cả cuốn biên lai nhưng chỉ xuất vài tờ hoá đơn rỏ ràng bạn trốn thuế ko cãi đc
Khi thuế kiểm tra sẽ hỏi cuốn biên lai thu tiền này
Vì vậy ko còn cách gì khác khi xuất biên lai bạn phải xuất hoá đơn thôi
Mình cũng nói thêm mức xữ phạt bán hàng ko xuất hoá đơn có thể 100.000.000

• Like
Reactions: opera
K

ktqd2101

Guest
2/1/14
8
1
3
33
Hà Nội
vậy không có cách nào khác ngoài việc xuất hết hóa đơn sao bạn?o_O o_Oo_O có bác nào làm trong trường học mà lách đc việc ko lập hóa đơn ko :D:D:D

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA