Cho em hỏi về phương pháp áp dụng thuế ?

  • Thread starter ahkiem32
  • Ngày gửi
A

ahkiem32

Sơ cấp
3/9/13
1
0
1
30
bình dương
Em đăng ký thành lập doanh nghiệp vốn điều lệ 800.000.000đ. E làm ke thuế ban đầu, đề nghị áp dụng tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ theo thông tư 119. Em lên cục thuế thì trên đó nói em là phải làm phương án đầu tư mua sắm tài sản cố định trên 1 tỷ. Nhưng theo em biết thì thông tư 119 đã hủy bỏ việc mua sắm tài sản cố định trên 1 tỷ và theo điều 3 thông tư 119 để doanh nghiệp áp dụng phương pháp tính thuế khấu trừ thì cần phải có phương án đầu tư mua tài sản cố định. Vậy mà cục thuế lại yêu cầu em phải có phương án đầu tư mua sắm tài sản cố định trên 1 tỷ để hợp thức hóa gì gì đó. Em làm theo cũng nâng phương án đầu tư lên 1 tỷ. Bữa nay tra cứu thông tin trên tổng cục thuế thì phát hiện ra doanh nghiệp em bị tính thuế theo phương pháp trực tiếp. Em chả hiểu sao?
Có ai giải thích dùm em đc ko?
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Em đăng ký thành lập doanh nghiệp vốn điều lệ 800.000.000đ. E làm ke thuế ban đầu, đề nghị áp dụng tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ theo thông tư 119. Em lên cục thuế thì trên đó nói em là phải làm phương án đầu tư mua sắm tài sản cố định trên 1 tỷ. Nhưng theo em biết thì thông tư 119 đã hủy bỏ việc mua sắm tài sản cố định trên 1 tỷ và theo điều 3 thông tư 119 để doanh nghiệp áp dụng phương pháp tính thuế khấu trừ thì cần phải có phương án đầu tư mua tài sản cố định. Vậy mà cục thuế lại yêu cầu em phải có phương án đầu tư mua sắm tài sản cố định trên 1 tỷ để hợp thức hóa gì gì đó. Em làm theo cũng nâng phương án đầu tư lên 1 tỷ. Bữa nay tra cứu thông tin trên tổng cục thuế thì phát hiện ra doanh nghiệp em bị tính thuế theo phương pháp trực tiếp. Em chả hiểu sao?
Có ai giải thích dùm em đc ko?
Bạn trình bày tất cả lý lẻ (tt119....) gửi thư trực tiếp lên CC trưởng CCT, để xem nguyên nhân do đâu?
 
  • Like
Reactions: ahkiem32
M

minhtung789

Sơ cấp
14/8/14
8
4
3
35
TT Hue
Em đăng ký thành lập doanh nghiệp vốn điều lệ 800.000.000đ. E làm ke thuế ban đầu, đề nghị áp dụng tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ theo thông tư 119. Em lên cục thuế thì trên đó nói em là phải làm phương án đầu tư mua sắm tài sản cố định trên 1 tỷ. Nhưng theo em biết thì thông tư 119 đã hủy bỏ việc mua sắm tài sản cố định trên 1 tỷ và theo điều 3 thông tư 119 để doanh nghiệp áp dụng phương pháp tính thuế khấu trừ thì cần phải có phương án đầu tư mua tài sản cố định. Vậy mà cục thuế lại yêu cầu em phải có phương án đầu tư mua sắm tài sản cố định trên 1 tỷ để hợp thức hóa gì gì đó. Em làm theo cũng nâng phương án đầu tư lên 1 tỷ. Bữa nay tra cứu thông tin trên tổng cục thuế thì phát hiện ra doanh nghiệp em bị tính thuế theo phương pháp trực tiếp. Em chả hiểu sao?
Có ai giải thích dùm em đc ko?
Điều 3 thông tư 119 sửa đổi, bổ sung khoản 3,4 điều 12 của TT 219 nới rất rõ rồi mà. Có thể là DN bạn thành lập trước khi thông tư 119 ra, thì lúc đó DN của bạn đang thực hiện theo phương pháp trực tiếp. Còn nếu Dn bạn thành lập sau ngày 1/9/2014 mà cơ quan thuế không cho DN bạn thực hiện kê khai thuế bằng PP khấu trừ thì cơ quan thuế đó làm sai. Bạn có thể làm công văn để và trích điều 3 của thông tư 119 để yêu cầu cơ quan thuế xem lại.
 
  • Like
Reactions: ahkiem32
A

ahkiem32

Sơ cấp
3/9/13
1
0
1
30
bình dương
Cám ơn các bác nhiều. Em lên cục thuế thì được giải thích là hợp thức hóa gì gì đó. Em bực mình lên thẳng phòng phó cục thì đc ông phó cục nói 1 câu " thằng đó nó kế toán, nhận hồ sơ có biết gì về thông tư đâu" . Nghe câu đó xong em bó tay với cục thuế chỗ em. Thế là em nộp lại bản phương án đầu tư khác với tài sản có 200tr. Và vẫn được tính theo pp khấu trừ
 
M

minhngoc2003

Sơ cấp
6/1/14
6
0
1
29
hà nội
Cho em hỏi cách tra để biết doanh nghiệp đang nộp thuế theo phương pháp trực tiếp hay khấu trừ được không ạ
Em tra nhưng mãi không ra
Em cám ơn
 

Thành viên trực tuyến

  • tranphuong2018
  • maxam1997
  • hoaithu9x
  • doannguyen16121
  • daihoangha

Xem nhiều

TEXT LINK