Thuế gtgt hàng nhập khẩu

• Thread starter anle2075
  • Ngày gửi
anle2075

anle2075

Guest
Dear mọi người,

Mình đang khai thuế GTGT cho một lô hàng nhập khẩu, trong đó có hàng có thuế GTGT là 5%, có hàng là 10%,

Mình nộp thuế vào ngân sách nhà nước nhập được tờ 1 tờ giấy nộp tiền ghi tổng số thuế GTGT phải nộp,

Khi sử dụng HTKK thì giá trị của cột 10 (thuế suất) mình không biết có được bỏ trong hay ghi một tỷ lệ giữ số thuế GTGT và giá trị hàng nhập,

Không biết có hướng dẫn nào khác không, hy vọng các bạn hỗ trợ mình vấn đề này.

Chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
goodbye3007

goodbye3007

Love to be loved
8/5/08
164
1
18
Nơi nào có anh
Bạn căn cứ vào tờ khai hàng nhập khẩu, rồi tách giá trị hàng 5% và 10% rồi kê khai.

• Like
Reactions: anle2075
V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
Bạn nào biết kê khai thuế GTGT hàng nhập khẩu dựa vào giấy nộp tiền ,kê khai bảng kê mua vào không chỉ mình với mình đã đọc qua 1 số bài nhưng bạn thì nói cột số 9 và 10 bỏ trống,bạn thì nói điền?

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Chỗ mst ng bán thì mình bỏ trống thôi. Còn đâu vẫn đủ hết đấy.

anle2075

anle2075

Guest
Bạn nào biết kê khai thuế GTGT hàng nhập khẩu dựa vào giấy nộp tiền ,kê khai bảng kê mua vào không chỉ mình với mình đã đọc qua 1 số bài nhưng bạn thì nói cột số 9 và 10 bỏ trống,bạn thì nói điền?

Kê khai GTGT nhập khẩu cột 9 bạn vẫn điền được dựa trên giá trị hàng nhập trên tờ khai nhập khẩu đã bao gồm phí vận chuyển và thuế nhập khẩu, TTĐB nếu có, nhưng chứng từ kê khai thì dựa trên giấy nộp tiền vì bạn chỉ được khấu trừ thuế khi đã nộp thuế,

Còn về cột 10 thuế suất, bạn kê khai theo giá trị trên tờ khai như nội dung đã đề cập ở trên,

Nếu bạn dùng HTKK bạn sẽ thấy, bỏ trống cột đó thì sẽ báo lỗi nhưng mã số thuế bỏ trống thì không sao

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
Kê khai GTGT nhập khẩu cột 9 bạn vẫn điền được dựa trên giá trị hàng nhập trên tờ khai nhập khẩu đã bao gồm phí vận chuyển và thuế nhập khẩu, TTĐB nếu có, nhưng chứng từ kê khai thì dựa trên giấy nộp tiền vì bạn chỉ được khấu trừ thuế khi đã nộp thuế,

Còn về cột 10 thuế suất, bạn kê khai theo giá trị trên tờ khai như nội dung đã đề cập ở trên,

Nếu bạn dùng HTKK bạn sẽ thấy, bỏ trống cột đó thì sẽ báo lỗi nhưng mã số thuế bỏ trống thì không sao
Khai như này hả bạn.
Căn cứ vào Giấy NTNSNN để kê khai.
Ký hiệu : C1-02NS
Số HĐ ko có đánh dấu x
Ngày tháng trên chứng từ nộp thuế (giấy nộp tiền nsnn).
Tên người bán : ghi tên đơn vị thụ hưởng trên GNTNSNN (Chi Cục Hải Quan ...)
Tên hàng hóa : ghi Thuế GTGT NK
DS mua chưa VAT : Trị giá tính thuế GTGT NK ghi trên tờ khai HQ
Thuế suất : dựa trên tờ khai HQ
Tiền thuế : Trên giấy nộp tiền NSNN.

Mình vẫn chưa hiểu lắm về 1 số cột
Cột số 2(KH mẫu HĐ):để trống
cột số 8(mặt hàng):là thuế gtgt nk trên giấy nộp tiền.
Số 9(doanh số mua chưa thuế):là giá trị hàng trên tờ khai hải quan bao gồm thuế+phí tàu
Số 10(Thuế suất):vd 10%
vậy có đúng không?

anle2075

anle2075

Guest
Cột 1: STT
Cột 2: Để trống;
Cột 3: Ký hiêu, C1-02NS là mẫu số ko khai, cũng giống như hóa đơn GTGT (khai ký hiệu và số hóa đơn), bạn sử dụng mã hiệu và số
Cột 4: số
Cột 5 trở đi: như bình thường, về mã số thuế, nhập xuất khẩu có thể bỏ trống

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA