Có nên xuất hóa đơn cho số tiền tạm ứng ghi trong hợp đồng?????????????

• Thread starter Nguyễn Thị Ngọc Chiêu
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Thị Ngọc Chiêu

Sơ cấp
7/10/14
27
1
3
31
xin moị người giúp đở...: ( gấp lắm ạ)...Công ty e hoạt động trong lĩnh vực dịch vụ tư vấn bất động sản, mới đây e có ký hợp đồng với 1 công ty khác nội dung trong hợp đồng là tư vấn dịch vụ tư vấn và thủ tục pháp lý về quyền sử dụng đất cho bên B...trong đó có số tiền tạm ứng trước cho bên A( là bên công ty bên kia tạm ứng cho công ty bên mình) với số tiền là: 10 triệu đồng ngay trong ngày ký hợp đồng ...em không biết là có xuất hóa đơn GTGT được ko hay chỉ xuất phiếu thu thôi...mong mọi người chỉ giáo với..

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quynh227

Trung cấp
4/4/12
77
12
8
35
Hồ Chí Minh
Tạm ứng lần đầu tiên cho vào 141 và ko xuất hóa đơn, tạm ứng từ lần 2 trở đi phải cho vào doanh thu và xuất hóa đơn

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Nếu KH yêu cầu m vẫn lập h.đơn theo số tiền đã nhận .

K

KTTU02

Trung cấp
22/10/14
51
20
8
35
xin moị người giúp đở...: ( gấp lắm ạ)...Công ty e hoạt động trong lĩnh vực dịch vụ tư vấn bất động sản, mới đây e có ký hợp đồng với 1 công ty khác nội dung trong hợp đồng là tư vấn dịch vụ tư vấn và thủ tục pháp lý về quyền sử dụng đất cho bên B...trong đó có số tiền tạm ứng trước cho bên A( là bên công ty bên kia tạm ứng cho công ty bên mình) với số tiền là: 10 triệu đồng ngay trong ngày ký hợp đồng ...em không biết là có xuất hóa đơn GTGT được ko hay chỉ xuất phiếu thu thôi...mong mọi người chỉ giáo với..

- Khoản tiền đặt cọc hoặc tạm ứng để đảm bảo thực hiện hợp đồng thì không phải xuất hóa đơn bạn nhé.

Theo Công văn 13675/BTC-CST ngày ngày 14/10/2013 của Bộ tài chính gửi cho hội kiểm toán Việt Nam:

“Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ: kế toán, kiểm toán, tư vấn tài chính, thuế; thẩm định giá; khảo sát, thiết kế kỹ thuật; tư vấn giám sát; lập dự án đầu tư xây dựng; nhận tiền đặt cọc hoặc tạm ứng để bảo đảm thực hiện hợp đồng (tại thời điểm nhận tiền chưa cung cấp dịch vụ, chưa thực hiện hợp đồng) thì tổ chức cung ứng dịch vụ không phải xuất hóa đơn GTGT đối với khoản tiền đặt cọc hoặc tạm ứng để bảo đảm thực hiện hợp đồng này.”

Chi tiết hơn bạn có thể xem tại đây: Thời điểm xuất hoá đơn GTGT

• Like
Reactions: khampha65
A

aoiusagi

Guest
21/7/14
1
0
1
Hà Nội
Đây là số tiền khách hàng ứng trước, chứ không phải số tiền công ty tạm ứng cho nhân viên nên sẽ không ghi vào tài khoản 141.
Đối với khoản tạm ứng này, bạn sẽ không xuất hóa đơn mà sẽ hạch toán vào Có 131 - Khách hàng ứng tiền trước

Sau đó, việc xuất hóa đơn sẽ dựa trên tiến độ hoàn thành công việc

N

Nguyễn Thị Ngọc Chiêu

Sơ cấp
7/10/14
27
1
3
31
vậy là không xuất hóa đơn cho khoản tiền tạm ứng lần đầu hả mọi người,....còn nếu tạm ứng lần 2, lần 3.. thì mình xuất hóa đơn hả......rồi nêu ko xuất hóa đơn thì xuất phiếu thu có được không........

V

vietnd

Trung cấp
12/1/07
143
10
18
Mặt Trăng
Đã tạm ứng thì không xuất hóa đơn nhé! cho dù mấy lần

N

Nguyễn Thị Ngọc Chiêu

Sơ cấp
7/10/14
27
1
3
31
hic..vậy mà mình mới gọi lên chi cục thuế bảo có xuất hóa đơn..zị h ý kiến nào là được đây.....huhu..mình mới ra trường nên ko bik giải quyết sao hết>>>>!

N

Nguyễn Thị Ngọc Chiêu

Sơ cấp
7/10/14
27
1
3
31
hic..vậy mà mình mới gọi lên chi cục thuế bảo có xuất hóa đơn..zị h ý kiến nào là được đây.....huhu..mình mới ra trường nên ko bik giải quyết sao hết>>>>!

P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Bình thường khi thanh toán trước một số tiền để thực hiện hợp đồng sẽ cho vào công nợ để theo dõi nhưng do công ty bạn là Tư vấn Bất động sản nên ngay sau ký hợp đồng đã được hiểu là dịch vụ có thể sẽ thực hiện luôn nên bạn vẫn xuất hóa đơn được nếu như bên đối tác yêu cầu. Nếu chưa xuất thì lần thanh toán cuối cùng của hợp đồng sẽ xuất tổng thể giá trị, còn nếu đã xuất hóa đơn cho từng lần thì lần cuối cùng sẽ trừ ngược lại và chỉ xuất giá trị hợp lý với lần cuối thôi. Bên mình thì chủ yếu là treo công nợ, thỉnh thoảng mới có trường hợp viết hóa đơn luôn.

N

Nguyễn Thị Ngọc Chiêu

Sơ cấp
7/10/14
27
1
3
31
bạn Phamthivananh ơi...nếu treo công nợ thì mình chỉ xuất phiếu thu thôi đúng ko bạn....

N

Nguyễn Thị Ngọc Chiêu

Sơ cấp
7/10/14
27
1
3
31
bạn Phamthivananh ơi...nếu treo công nợ thì mình chỉ xuất phiếu thu thôi đúng ko bạn....

N

Nguyễn Thị Ngọc Chiêu

Sơ cấp
7/10/14
27
1
3
31
hi cám ơn Phamthivananh nhìu nha.....hj

N

Nguyễn Thị Ngọc Chiêu

Sơ cấp
7/10/14
27
1
3
31
à bạn Phamthivananh ơi....nếu mà mình xuất hóa đơn hay phiếu thu thì nội dung mình ghi như thế này có đúng ko : "thu tiền tạm ứng lần đầu theo hợp đồng ký ngày..tháng,..năm...." được ko bạn

P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
à bạn Phamthivananh ơi....nếu mà mình xuất hóa đơn hay phiếu thu thì nội dung mình ghi như thế này có đúng ko : "thu tiền tạm ứng dịch vụ ... lần đầu theo hợp đồng ký ngày..tháng,..năm...." được ko bạn
Nếu viết phiếu thu thì ghi như thế, còn nếu viết hóa đơn thì nên ghi là Thu phí dịch vụ tư vấn ... lần 1,2,3... theo HĐ số ngày ...

N

Nguyễn Thị Ngọc Chiêu

Sơ cấp
7/10/14
27
1
3
31
hj...cám ơn bạn Phamthivananh nhìu nha...

D

DTH1991

Guest
30/5/14
18
0
1
Hà Giang
Tạm ứng lần đầu tiên cho vào 141 và ko xuất hóa đơn, tạm ứng từ lần 2 trở đi phải cho vào doanh thu và xuất hóa đơn
Sao lại cho vào 141 ạ? 141 là ứng cho NV đi công tác thôi chứ. Cái này cho vào 131 bình thường thôi.. Coi như trả trước và làm cái phiếu thu tiền tạm ứng

Q

quynh227

Trung cấp
4/4/12
77
12
8
35
Hồ Chí Minh
Sao lại cho vào 141 ạ? 141 là ứng cho NV đi công tác thôi chứ. Cái này cho vào 131 bình thường thôi.. Coi như trả trước và làm cái phiếu thu tiền tạm ứng
uk mình viết nhầm tk :D cho vào tk 131, nhưng theo đúng quy định thì lần tạm ứng đầu tiên được hạch toán vào tk tạm ứng, còn lần tạm ứng thứ 2 thứ 3 thì phải hạch toán doanh thu. Chắc chắn luôn đó.

N

ngocle90

Guest
24/11/14
10
0
3
34
Cái này mh nghĩ là dựa theo hợp đồng thôi. Thường thì số tiền tạm ứng k cần xuất hoá đơn mà hạch toán có 131 thui. nếu hợp đồng có điều khoản thanh toán và xuất hoá đơn theo tiến độ thì mh xuất theo từng đợt thanh toán sau (k kể các khoản tạm ứng). nếu k có điều này thì khi hoàn thành cv mh tập hợp xuất cả thể.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA