Thanh toán tiền hàng qua tài khoản cá nhân ( có giấy ủy quyền), có được khấu trừ thuế đầu vào không?

• Thread starter nguyetque
  • Ngày gửi
N

nguyetque

Trung cấp
3/10/07
97
1
8
Bắc Ninh
Xin chào, nhờ cả nhà giúp đỡ mình với ạ:
1. Từ năm 2013 đã thanh toán 1 số khoản tiền hàng qua tài khoản của cá nhân do bên bán cung cấp.
Kèm theo giấy ủy quyền thanh toán của bên bán cho cá nhân đó.
Xin hỏi, các hóa đơn đó có được khấu trừ thuế GTGT đầu vào ko?
Nếu không?, mình có thể đòi bên bán chuyển trả lại tài khoản ? rồi mình TT bằng tiền mặt được ko? Các khoản trên < 20trđ ( Trên lệnh chi ngân hàng, mình đã ghi cụ thể là thanh toán tiền hàng, và từ năm 2013)
2. Bên mình có vay của cty mẹ (bên Hàn Quốc) 500.00 USD trong 1 năm để trả nợ tiền nhập khẩu máy móc thiết bị, và phục vụ hđộng sx kd.
Xin hỏi, Cty mình có phải thay đổi GCNĐT , tăng vốn lên ko??
TH, vay để trả nợ tiền nhập khẩu NVL để sản xuất thì sao ạ ?

Chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Trường hợp hàng hóa, dịch vụ mua vào được thanh toán ủy quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng (bao gồm cả trường hợp bên bán yêu cầu bên mua thanh toán tiền qua ngân hàng cho bên thứ ba do bên bán chỉ định) thì việc thanh toán theo ủy quyền hoặc thanh toán cho bên thứ ba theo chỉ định của bên bán phải được quy định cụ thể trong hợp đồng dưới hình thức văn bản và bên thứ ba là một pháp nhân hoặc thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật.

Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Khi kê khai hóa đơn thuế GTGT đầu vào, cơ sở kinh doanh ghi rõ phương thức thanh toán được quy định cụ thể trong hợp đồng vào phần ghi chú trên bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa, dịch vụ mua vào.

N

nguyetque

Trung cấp
3/10/07
97
1
8
Bắc Ninh
"bên thứ ba theo chỉ định của bên bán phải được quy định cụ thể trong hợp đồng dưới hình thức văn bản " = giấy ủy quyền.
Còn "bên thứ ba là một pháp nhân hoặc thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật." tức là sao hả bạn???
Cá nhân này chỉ là tài khoản của 1 người, không hoạt động kinh doanh. Khoản mình trả < 20tr.
Như vậy có được không bạn?

P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Theo mình nếu có ủy quyền thanh toán, trên ủy quyền ghi rõ lý do ủy quyền và ủy quyền cho thanh toán đơn hàng số bao nhiêu, ngày bao nhiêu, số tiền như nào... có chữ ký của người đại diện theo pháp luật hợp lệ của cơ quan ủy quyền thì được thanh toán. Trường hợp này của bạn các khoản thanh toán đều dưới 20 tr thì vẫn được khấu trừ còn trên 20tr sẽ không được khấu trừ vì đây là tài khoản cá nhân.

H

huỳnh thị kim tình

Guest
20/10/14
14
1
3
44
quynhfhuong ơi! cho mình hỏi 2 vấn đề
vấn đề 1 là : mình mở tài khoản cty rồi nhưng do buôn bán nhỏ nên không có sử dụng đến tài khoản giờ mình đi đóng tài khoản thì bên thuế có chịu không?
vấn đề 2 là : khi mua hàng 5 triệu , bên bán có ghi hóa đơn cho cty mình vậy mình có cần kê khai cho thuế hay không kê khai cũng được nhờ bạn tư vấn giúp nhé , cảm ơn nhiều

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
"bên thứ ba theo chỉ định của bên bán phải được quy định cụ thể trong hợp đồng dưới hình thức văn bản " = giấy ủy quyền.
Còn "bên thứ ba là một pháp nhân hoặc thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật." tức là sao hả bạn???
Cá nhân này chỉ là tài khoản của 1 người, không hoạt động kinh doanh. Khoản mình trả < 20tr.
Như vậy có được không bạn?
"Còn "bên thứ ba là một pháp nhân hoặc thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật." tức là sao hả bạn???" từc là bên thứ 3 có thể là một tổ chức KD hoặc là cá nhân KD đang hoặt động, với số tiền thanh toán <20tr vào TK cá nhân (có ủy quyền) là đc rồi

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
quynhfhuong ơi! cho mình hỏi 2 vấn đề
vấn đề 1 là : mình mở tài khoản cty rồi nhưng do buôn bán nhỏ nên không có sử dụng đến tài khoản giờ mình đi đóng tài khoản thì bên thuế có chịu không?
vấn đề 2 là : khi mua hàng 5 triệu , bên bán có ghi hóa đơn cho cty mình vậy mình có cần kê khai cho thuế hay không kê khai cũng được nhờ bạn tư vấn giúp nhé , cảm ơn nhiều
_Theo quy định khi cty mở TK Ngân hàng thì trong vòng 10 ngày phải làm mẫu 08-MST gữi thông báo cho thuế biết, nếu bây giờ bạn thông báo thì đã chậm và phải chịu phạt, do chưa có nhu cầu sd tốt nhất bạn nên làm thủ tục đóng lại, khi nào cần mở TK khác , vì bạn chưa TB cũng chưa có giao dịch nên mình nghĩ ko ảnh hưởng tới thuế.
_ Bạn nhớ khi mua hàng cho cty phải tìmh cách lấy cho được hoá đơn, khi mua hàng 5 triệu , bên bán có ghi hóa đơn cho cty mình là quá tốt, bạn dùng hóa đơn này để kê khai thuế đầu vào đối với hoá đơn GTGT (còn hoá đơn trực tiếp thì bạn đưa thẳng vào cp) (nếu ko kê khai bạn sẽ bị lỗ thôi), cái lợi là mỗi tháng bạn đóng thuế GTGT ít đi, cuối năm QTT TNDN thì chi phí được trừ sẽ tăng , thu nhập chịu thuế TNDN sẽ giãm bạn sẽ đóng thuế TNDN ít đi

N

nguyetque

Trung cấp
3/10/07
97
1
8
Bắc Ninh
Theo mình nếu có ủy quyền thanh toán, trên ủy quyền ghi rõ lý do ủy quyền và ủy quyền cho thanh toán đơn hàng số bao nhiêu, ngày bao nhiêu, số tiền như nào... có chữ ký của người đại diện theo pháp luật hợp lệ của cơ quan ủy quyền thì được thanh toán. Trường hợp này của bạn các khoản thanh toán đều dưới 20 tr thì vẫn được khấu trừ còn trên 20tr sẽ không được khấu trừ vì đây là tài khoản cá nhân.
Cảm ơn vananh, khoản mình trả là 4,4tr/tháng, nhưng 1 năm nay rồi. Bạn biết văn bản nào cho phép là <20tr vẫn được khấu trừ ko?
Mà nếu ko được kê khai, khấu trừ thì có đc đưa vào tính là cp hợp lý, hợp lệ ko (có phần thuế + phần cp) ?

anle2075

anle2075

Guest
Cảm ơn vananh, khoản mình trả là 4,4tr/tháng, nhưng 1 năm nay rồi. Bạn biết văn bản nào cho phép là <20tr vẫn được khấu trừ ko?
Mà nếu ko được kê khai, khấu trừ thì có đc đưa vào tính là cp hợp lý, hợp lệ ko (có phần thuế + phần cp) ?

Bạn được ủy quyền cho bên thứ 3 thanh toán nhưng bạn có thanh toán lại cho bên thứ 3 không? Nếu không thì bạn đâu có mua sản phẩm/dịch vụ này. Còn nếu bạn đã thanh toán thì có chứng từ ngân hàng đối với hóa đơn từ 20 triệu trở lên bao gồm thuế không? Vì theo thông tư 78 thì chẳng những bạn không được khấu trừ thuế mà còn loại khoản chi phí này ra khi tính thuế (chi phí không được trừ).

Về phần ủy quyền: khi tiến hành giao dịch kinh tế thì mình phải tiến hành theo văn bản, có chữ ký và con dấu của công ty, nội dung rõ ràng, nên giấy ủy quyền cũng không ngoại lệ.

Bạn trả 4,4tr/tháng thì bạn nhờ đối tác xuất hóa đơn theo tháng hoặc theo quý thì số tiền không vợt quá 20 triệu.

Về phần vay công ty mẹ, khi vay bạn nên làm hợp đồng vay, có thời hạn thanh toán, giá trị hợp đồng và mục đích vay. Việc vay tiền này không liên quan đến giấy đầu tư của công ty, khoản vay được ghi nhận là nợ phải trả đối với công ty mẹ (hạch toán trên 341, 311, 315, hoặc 338 chứ không hạch toán trên 336). Bạn vay tiền công ty mẹ cũng như vay một đối tượng bên ngoài, không thực hiện tăng vốn.

N

nguyetque

Trung cấp
3/10/07
97
1
8
Bắc Ninh
anle2015 ơi, mình mua của cty A, cty A ủy quyền thanh toán cho cá nhân B (có giấy ủy quyền, chứng minh thư kèm theo, ký, đóng dấu đầy đủ) . Và mình chuyển trả vào tk của cá nhân B hàng tháng theo hóa đơn 4,4tr. Như bạn quynhhuong0291 nói" thể nhân - bên thứ 3 có thể là một tổ chức KD hoặc là cá nhân KD đang hoặt động" thì TH này ko phải rồi. Họ chỉ là cá nhân ko hoạt động kinh doanh. Nhưng mình vẫn chưa tìm được văn bản nào cho <20tr thì vẫn đc khấu trừ.

P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Với năm 2013 bạn áp dụng TT 06 điều 15, chỉ không được khấu trừ thuế GTGT cho trường hợp tiền hàng từ 20tr/1 hóa đơn/ngày, còn dưới 20tr thì đương nhiên được khấu trừ dưới bất kỳ hình thức thanh toán nào.

N

nguyetque

Trung cấp
3/10/07
97
1
8
Bắc Ninh
Bạn vananh nếu áp dụng:
TT06 điều 15, khoản 2a " Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hoá nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT." "Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là ..."
và TT 219 điều 15, khoản 2" Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hoá nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT.
Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặtgồm chứng từ thanh toán qua ngân hàng và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt khác hướng dẫn tại khoản 3 và khoản 4 Điều này."
thì mình hiểu:
"Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế)mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán"
điều chỉ áp dụng cho TH > 20 tr. (cho cả năm 2013, 2014 và sau này nữa)???

anle2075

anle2075

Guest
anle2015 ơi, mình mua của cty A, cty A ủy quyền thanh toán cho cá nhân B (có giấy ủy quyền, chứng minh thư kèm theo, ký, đóng dấu đầy đủ) . Và mình chuyển trả vào tk của cá nhân B hàng tháng theo hóa đơn 4,4tr. Như bạn quynhhuong0291 nói" thể nhân - bên thứ 3 có thể là một tổ chức KD hoặc là cá nhân KD đang hoặt động" thì TH này ko phải rồi. Họ chỉ là cá nhân ko hoạt động kinh doanh. Nhưng mình vẫn chưa tìm được văn bản nào cho <20tr thì vẫn đc khấu trừ.

Bạn trả tiền cho bên thứ 3 thì xem như bạn đã thanh toán rồi + giấy ủy uyền thì ok về mặt thanh toán,

Về khấu trừ thuế, ví dụ cụ thể, ra nhà sách mua văn phòng phẩm cho công ty giá 2,2 triệu đã có VAT, thanh toán tiền mặt, lấy hóa đơn đỏ GTGT về thì kê khai là được khấu trừ bình thường, chỉ cần hóa đơn không bị sai thông tin, hóa đơn hợp pháp, chứng từ thanh toán không bằng tiền mặt đối với hóa đơn hơn 20 triệu, và công ty bạn kê khai theo phương pháp khấu trừ,

Bản thân mỗi hóa đơn GTGT là có thể kê khai khấu trừ thuế, sau đó người ta sẽ quy định thêm một số nội dung không được khấu trừ, còn 20 triệu đó là ngưỡng trọng yếu bắt buộc thanh toán ngân hàng để tránh gian lận về hóa đơn và thuế, giờ mới nhất bạn cập nhật thông tư 39, 219, 119, 151 xem có chỗ nào quy định như thắc mắc của bạn không, nếu không có thì coi như không quy định, bạn về đem tất cả hóa đơn dưới 20 triệu ra bỏ vào chi phí hết khỏi khấu trừ, chứ bạn hỏi thế chắc phải gửi công văn lên cục thuế để hỏi, tôi cũng không biết phải tìm đâu ra văn bản đó nữa!

anle2075

anle2075

Guest
Bạn vananh nếu áp dụng:
TT06 điều 15, khoản 2a " Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hoá nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT." "Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là ..."
và TT 219 điều 15, khoản 2" Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hoá nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT.
Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặtgồm chứng từ thanh toán qua ngân hàng và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt khác hướng dẫn tại khoản 3 và khoản 4 Điều này."
thì mình hiểu:
"Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế)mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán"

bổ sung thêm: thanh toán qua ngân hàng thì thanh toán bao nhiêu cũng được để tránh hiểu lằm là 20 triệu mới thanh toán qua ngân hàng, nếu như theo bạn trích dẫn thì bạn trên cần bổ sung thêm một chứng từ bên bán đã nhận được thanh toán từ bên thứ ba về khoản này, gọi hỏi yêu cầu bên bán fax qua (làm thủ tục này là để cho chắc chứ đã ủy quyền thì có giấy ủy quyền là ok rồi, ủy quyền bán nhà còn được nói chi là thu có vài triệu), mình nghĩ số tiền trên cứ kê khai thuế bình thường vì nó không trọng yếu với một công ty, và mình cũng lưu ý thêm, mình có thể xuất hóa đơn theo tháng hoặc quý với phần dịch vụ hàng hóa tương ứng của từng tháng, quý để giá trị không vượt trên 20 triệu trường hợp mình đã thanh toán bằng tiền mặt, còn nếu đã xuất hóa đơn rồi thì năm 2013 trở về trước mình vẫn được bỏ vào chi phí

• Like
Reactions: nguyetque
P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Bạn vananh nếu áp dụng:
thì mình hiểu:
Thì áp dụng cho trường hợp lớn hơn 20tr, còn trường hợp nhỏ hơn 20tr thì được thanh toán dưới mọi hình thức và được khấu trừ chứ? Ý bạn còn hỏi gì?

• Like
Reactions: nguyetque

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA