thắc mắc về hóa đơn

  • Thread starter yetibi
  • Ngày gửi
Y

yetibi

Sơ cấp
7/10/14
49
2
8
29
mọi ng ơi cho mình hỏi trong tháng chỉ phát sinh mấy khách hàng lẻ mà giá trị thanh toán nhỏ.Mình viết gộp 1 hóa đơn bán hàng đc ko ak?
 
T

tomyhung78

Sơ cấp
12/9/12
10
0
1
37
Đồng Nai
Nếu giá trị nhỏ và số lượng ít thì vẫn được. Nhớ chú ý hóa đơn và phiếu xuất kho chung 1 ngày.
 
chudinhxinh

chudinhxinh

Thành viên thân thiết
25/10/09
1,698
943
113
TP.Hồ Chí Minh
THÔNG TƯ​
Số: 39/2014/TT-BTC Hà Nội, ngày 31 tháng 3 năm 2014

HƯỚNG DẪN THI HÀNH NGHỊ ĐỊNH SỐ 51/2010/NĐ-CP NGÀY 14 THÁNG 5 NĂM 2010 VÀ NGHỊ ĐỊNH SỐ 04/2014/NĐ-CP NGÀY 17 THÁNG 01 NĂM 2014 CỦA CHÍNH PHỦ QUY ĐỊNH VỀ HÓA ĐƠN BÁN HÀNG HÓA, CUNG ỨNG DỊCH VỤ​


Chương III

SỬ DỤNG HÓA ĐƠN

Điều 16. Lập hóa đơn

b)Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hóa đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.

Riêng đối với các đơn vị bán lẻ xăng dầu, nếu người mua không yêu cầu lấy hóa đơn, cuối ngày đơn vị phải lập chung một hóa đơn cho tổng doanh thu người mua không lấy hóa đơn phát sinh trong ngày.

Điều 18. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn

1. Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hóa, dịch vụ, giá trị hàng hóa, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hóa, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.6 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hóa đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hóa đơn này ghi là “bán lẻ không giao hóa đơn”.


= > Căn cứ điều trên cuối ngày là bạn phải lập hóa đơn không được để dồn cuối tháng đầu bạn

Thiết lập:

- Cuối ngày một bảng kê khách lẻ không lấy hóa đơn phát sinh trong ngày

- Xuất hóa đơn theo bảng kê

- Hóa đơn đỏ liên 02 để lưu tại cùi không xé ra khỏi cuống
 
  • Like
Reactions: huynh xinh
Y

yetibi

Sơ cấp
7/10/14
49
2
8
29
Nếu giá trị nhỏ và số lượng ít thì vẫn được. Nhớ chú ý hóa đơn và phiếu xuất kho chung 1 ngày.
e làm dịch vụ tư vấn nên ko có xuất kho đâu a.tks a
 
Y

yetibi

Sơ cấp
7/10/14
49
2
8
29
= > Căn cứ điều trên cuối ngày là bạn phải lập hóa đơn không được để dồn cuối tháng đầu bạn

Thiết lập:

- Cuối ngày một bảng kê khách lẻ không lấy hóa đơn phát sinh trong ngày

- Xuất hóa đơn theo bảng kê

- Hóa đơn đỏ liên 02 để lưu tại cùi không xé ra khỏi cuống
e làm ở trung tâm tư vấn PL ak.Trong tháng chỉ có mấy vụ nhỏ nhỏ,mà mỗi vụ 1 ngày a ak.Mà giá trị mỗi vụ chưa đến 200k thì e phải làm sao ak
 
P

Phamthivananh

Thành viên thân thiết
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
e làm ở trung tâm tư vấn PL ak.Trong tháng chỉ có mấy vụ nhỏ nhỏ,mà mỗi vụ 1 ngày a ak.Mà giá trị mỗi vụ chưa đến 200k thì e phải làm sao ak
Vụ nhỏ hay to, tiền nhiều hay ít bạn vẫn phải xuất theo ngày (Ngày căn cứ vào chứng từ liên quan đến hồ sơ tư vấn)
 
  • Like
Reactions: yetibi

Thành viên trực tuyến

  • miennd

Xem nhiều

TEXT LINK