Sửa số liệu nhập liệu năm 2013

• Thread starter Hoai Pham
  • Ngày gửi
H

Hoai Pham

Guest
5/6/14
14
1
3
30
Thành Phố Hồ Chí Minh
Anh/Chị cho em hỏi. Bây giờ mà em sửa đổi lại hình thức thanh toán hóa đơn trong phần mềm từ TT tiền mặt sang TT trả chậm có được ko vậy ạ? Vì bên em có 1 KH, chuyển khoản TT số tiền 103tr em export trong phần mềm ra thì phát hiện sổ dư nằm bên có (Bên CK TT dư) em kiểm tra lại thì thấy năm 2013 nhìu hóa đơn CK mà chị kế toán trước nhập liệu là thu tiền mặt. Vậy bây giờ em nên xử lý thế nào cho phù hợp ạ?
Mong nhận được sự giúp đỡ từ các anh/ chị đi trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DTH1991

Guest
30/5/14
18
0
1
Hà Giang
Anh/Chị cho em hỏi. Bây giờ mà em sửa đổi lại hình thức thanh toán hóa đơn trong phần mềm từ TT tiền mặt sang TT trả chậm có được ko vậy ạ? Vì bên em có 1 KH, chuyển khoản TT số tiền 103tr em export trong phần mềm ra thì phát hiện sổ dư nằm bên có (Bên CK TT dư) em kiểm tra lại thì thấy năm 2013 nhìu hóa đơn CK mà chị kế toán trước nhập liệu là thu tiền mặt. Vậy bây giờ em nên xử lý thế nào cho phù hợp ạ?
Mong nhận được sự giúp đỡ từ các anh/ chị đi trước.
Bạn dùng phần mềm j thế? Mà kế toán trước k soát lại sổ phụ ak mà làm ăn liều thế? Năm ngooái cty bạn làm báo cáo TC rồi mà. C xem dòng tiền trong BCTC năm ngooái có âm không đã.

Clover Pham

Clover Pham

Just be yourself
17/6/14
24
0
1
30
daklak
Bạn dùng phần mềm j thế? Mà kế toán trước k soát lại sổ phụ ak mà làm ăn liều thế? Năm ngooái cty bạn làm báo cáo TC rồi mà. C xem dòng tiền trong BCTC năm ngooái có âm không đã.
Phần mềm do công ty Gia Đặng viết à. Em cũng nghĩ là sẽ ảnh hưởng đến Bảng CĐKT và LCTT. Dòng tiền năm ngoái cty em không bị âm. Giờ em muốn tìm cách khắc phục số dư nợ bên có của khách hàng đó. @DTH1991 biết chỉ cho em với ạ.

H

HUYNH NGOC VINH

Sơ cấp
11/9/09
47
23
8
42
156 Nguyen Phi Khanh,TP.HCM
Chào Hoai Pham,
Nếu bạn làm trên phần mềm thì khó.
Nếu được thì bạn làm bút toán điều chỉnh:
1/ Bút toán huỷ bút toán đã định khoản trước đó (các bút toán ghi có 111). Số tiền của bút toán này bạn ghi số âm.---> Phần mềm của bạn có cho phép làm không?. Nếu không thì bạn phải ghi bút toán ngược lại bút toán đã định khoản--->ghi nợ lại 111 (đành chịu thôi), nhưng bạn sẽ khó theo dõi dòng tiền và có thế sẽ phải giải thích với cơ qun thuế au này nếu nó liên quan đến 156.
2/ Ghi lại bút toán đúng: ghi nợ (các TK đã ghi nợ), ghi có 112 hoặc 131.
Phần mềm của bạn bây giờ có hạch toán lại được ngày 01/01/2014 không (sau này giải thích các cơ quan có liên quan là sau khi khoá sổ trên phần mềm, không sửa được năm cũ, nên phải ghi sang năm mới). Nếu không được thì đành phải hạch toán thời điểm này vậy. Và bạn sẽ giải thích điều này trên thuyết minh báo cáo tài chính.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
D

DTH1991

Guest
30/5/14
18
0
1
Hà Giang
Phần mềm do công ty Gia Đặng viết à. Em cũng nghĩ là sẽ ảnh hưởng đến Bảng CĐKT và LCTT. Dòng tiền năm ngoái cty em không bị âm. Giờ em muốn tìm cách khắc phục số dư nợ bên có của khách hàng đó. @DTH1991 biết chỉ cho em với ạ.
Nói chung là động đến phần mềm sửa hạch toán toàn bị nhảy số thôi. C điều chỉnh như anh Huỳnh Ngọc Vinh xem

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA