Hóa đơn GTGT chiết khấu cho đại lý

• Thread starter atuyetnt
  • Ngày gửi
A

atuyetnt

Guest
15/9/08
28
1
3
Long An
Chào Anh/ Chị!

Em có vấn đề này thắc mắc Anh/ Chị nào biết chỉ giúp em với.
Cty em làm đại lý bán hàng cho cty sơn A( không phải hình thức bán đúng giá hưởng hoa hồng). Mức doanh số hàng tháng công ty sơn A đưa ra cho công ty em là 300tr( phải thanh toán trực tiếp tiền hàng cho công ty sơn A, hàng tồn là vấn đề bên cty em tự giải quyết, coi như là mua đứt bán đoạn), nếu tháng trước bên cty em mua đủ 300tr tiền sơn thì công ty sơn A sẽ chiết khấu cho bên em 5% trên 300tr đó và tiền chiết khấu này được cấn trừ vào công nợ tháng này. Tuy nhiên em không hiểu ở chổ là công ty sơn A lại xuất hóa đơn GTGT cho công ty em phần tiền chiết khấu 5% này. Em không biết xử lý hóa đơn này như thế nào? Anh/ Chị gặp qua trường hợp này chỉ giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
H.đơn Chiết khấu ghi thế nào ?

A

atuyetnt

Guest
15/9/08
28
1
3
Long An
Nội dung hóa đơn ghi là: Chiết khấu đại lý quý 3/2014 ( chiết khấu theo doanh số bán hàng):

Cộng tiến hàng hóa: 20.000.000 đ
Thuế suất GTGT: 2.000.000 Đ

Tổng số tiền phải thanh toán: 22.000.000 đ.

Số tiền 22tr này bên cty sơn A sẽ cấn trừ vào luôn công nợ cho cty em. Em nghĩ ko đưa hóa đơn này vào kê khai thuế đầu vào vì đây là chiết khấu cho bên em.

A

atuyetnt

Guest
15/9/08
28
1
3
Long An
Trường hợp này mình đọc rồi bạn hue hue ơi. chiết khấu mà mình nói thì bên cty sơn A không tính trực tiếp vào hóa đơn bán hàng cho bên mình mà xuất 1 hóa đơn GTGT riêng biệt cho bên mình. Vấn đề ở chổ hóa đơn GTGT này sẽ được cấn trừ công nợ vao quý tiếp nhưng đây là tiền chiết khấu cho bên mình nên mình đâu dùng hóa đôn này để kê khai thuế được. Nếu nói đúng thì giống như đây là hoa hồng bán hàng cho bên mình, nhưng bên cty sơn A lại xuất hóa đơn GTGT cho bên mình mà không phải bên mình xuất hóa đơn hoa hồng bán hàng cho cty Sơn A. Đây là vấn đề mình không hiểu nhất.

Ngo Hong Hanh

Ngo Hong Hanh

Trung cấp
25/12/07
51
5
8
ha noi
Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: leona2502
L

leona2502

Sơ cấp
28/12/12
15
0
1
36
khanh hoa
Trường hợp này mình đọc rồi bạn hue hue ơi. chiết khấu mà mình nói thì bên cty sơn A không tính trực tiếp vào hóa đơn bán hàng cho bên mình mà xuất 1 hóa đơn GTGT riêng biệt cho bên mình. Vấn đề ở chổ hóa đơn GTGT này sẽ được cấn trừ công nợ vao quý tiếp nhưng đây là tiền chiết khấu cho bên mình nên mình đâu dùng hóa đôn này để kê khai thuế được. Nếu nói đúng thì giống như đây là hoa hồng bán hàng cho bên mình, nhưng bên cty sơn A lại xuất hóa đơn GTGT cho bên mình mà không phải bên mình xuất hóa đơn hoa hồng bán hàng cho cty Sơn A. Đây là vấn đề mình không hiểu nhất.
Theo như mình thì: Bạn xin họ cái bảng kê đã chiết khấu cho những cái hóa đơn nào, số tiền chi tiết. Có đóng dấu đàng hoàng. Kèm theo cái hóa đơn họ đã xuất là bạn có thể kê khai bt rồi. Nhưng ở đây là bạn hahcj toán giảm thuế đầu vào (ko phải tăng đâu nhen). Kê khai âm (như bạn Hạnh đã chú thích bên trên - Mục 2.5, TT39/2014)
Tháng sau cấn trừ thì bạn cứ hạch toán cấn trừ bt. Mình thấy đâu có vấn đề gì đâu

hue hue

hue hue

Cao cấp
7/1/10
226
1
18
Bắc ninh
Muốn biết là loại chiết khấu nào hay hoa hồng bán hàng thì bạn hỏi lại bên kia là rõ nhất mà. Mà họ xuất trả lại bạn cả thuế thì là chiết khấu thương mại rồi.

o0o alone o0o

o0o alone o0o

Guest
29/12/12
71
7
8
HCM
Nếu nói đúng thì giống như đây là hoa hồng bán hàng cho bên mình, nhưng bên cty sơn A lại xuất hóa đơn GTGT cho bên mình mà không phải bên mình xuất hóa đơn hoa hồng bán hàng cho cty Sơn A. Đây là vấn đề mình không hiểu nhất.
Trường hợp này dùng từ cktm đúng hơn là hoa hồng nha bạn. Mà vì là cktm nên đương nhiên bên bán sẽ xuất hoá đơn là hợp lý. Người bán hạch toán vào TK 521, người mua hạch toán giảm giá hàng bán hoặc vào khoản thu nhập khác.
Trường hợp người mua hàng nhiều lần mới đạt được lượng hàng mua được hưởng chiết khấuthì khoản CKTM này được ghi giảm trừ vào giá bán trên “hóa đơn GTGT” hoặc “hóa đơn bán hàng” lần cuối cùng. Trường hợp khách hàng không tiếp tục mua hàng, hoặc khi chỉ số CKTM người mua được hưởng lớn hơn số tiền bán hàng được ghi trên hóa đơn lần cuối cùng thì phải chi tiền CKTM cho người mua.
Nếu việc chiết khấu thương mại căn cứ vào số lượng, doanh số hàng hoá, dịch vụ thì số tiền chiết khấu của hàng hoá đã bán được tính điều chỉnh trên hoá đơn bán hàng hoá, dịch vụ của lần mua cuối cùng hoặc kỳ tiếp sau. Trường hợp số tiền chiết khấu được lập khi kết thúc chương trình (kỳ) chiết khấu hàng bán thì được lập hoá đơn điều chỉnh kèm bảng kê các số hoá đơn cần điều chỉnh, số tiền, tiền thuế điều chỉnh. Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào.

Như vậy, CKTM được tính giảm trừ giá bán (chưa thuế GTGT) trên từng hóa đơn, của hóa đơn lần mua cuối cùng hoặc của kỳ tiếp sau; nếu kết thúc chương trình (kỳ) chiết khấu hàng bán mới lập hóa đơn thì phải lập hóa đơn điều chỉnh kèm theo bảng kê các số hóa đơn cần điều chỉnh; bên mua và bên bán căn cứ hóa đơn điều chỉnh này để kê khai doanh số mua, bán, thuế GTGT đầu vào, đầu ra.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA