Làm việc nhiều nơi vẫn được khấu trừ lũy tiến

• Thread starter PTMLE89
  • Ngày gửi
N

nguyenthihue200489

Guest
12/4/16
6
1
18
36
Công ty mình sếp cũng có thu nhập từ 2 nơi, đăng ký giảm trừ gia cảnh ở công ty kia, các bạn cho mình hỏi, lương của sếp ở công ty mình là 12 triệu, phụ cấp tiền điện thoại là 1 triệu. Vậy mình khấu trừ thuế tncn trên 12 triệu là đúng chưa? Tiền phụ cấp điện thoại đó nằm trong các khoản phụ cấp được trừ đúng không? Nếu như vậy thì mình có thể giảm lương cơ bản của sếp xuống, rồi đẩy bớt sang các khoản phụ cấp khác (ăn trưa, xăng) để giảm thuế tncn được không? Cảm ơn các bạn rất nhiều!!!!!
Theo công văn 5274 năm 2015 của Tổng cục thuế thì khoản phụ cấp điện thoại không phải tính thuế TNCN bạn nhé. Mình nghĩ bạn nên đề nghị sếp kê khai giảm trừ gia cảnh cho đơn giản, an toàn. Vì 12tr chỉ cần 1 người giảm trừ gia cảnh là ok không phải đóng thuế TNCN bạn ah.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khanhchi811

Guest
3/5/16
6
2
3
29
Nguyên tắc là khi có thu nhập ở 2 nơi, thì phải đăng ký MST, giảm trừ bản thân, giảm trừ gia cảnh tại 1 nơi. Tại nơi này, vẫn tính thuế TNCN bình thường. Tuy nhiên ở nơi thứ 2 thì phải đóng thuế TNCN theo mức lũy tiến bạn ah.

A

AccountingAgent

Guest
14/8/16
5
0
1
HCMC
Mình đọc nhiều quá bị loạn, giờ chẳng biết áp dụng sao cho trường hợp của mình nữa, hiii. Mình xin đưa ra trường hợp cụ thể và mong các bác tư vấn.
Mình làm việc cho 2 công ty.
Công ty A (nơi làm việc chính): ký hợp đồng LĐ, đóng bảo hiểm từ 01/2015, lương 7 triệu.
Công ty B: làm việc từ tháng 01/2016 đến nay chưa ký HĐLĐ, chưa đóng BH. lương 9,5 triệu.
1. Vậy tại công ty B mình phải soạn hđlđ và đóng bảo hiểm ntn cho phù hợp?
2. Khấu trừ thuế TNCN tại 2 cty ntn cho đúng, cuối năm mình tự quyết toán chứ ko ủy quyền cho công ty phải ko mọi người?
Xin mọi người tư vấn giúp, mình cám ơn nhiều nhé!

Quốc Lập

Quốc Lập

Guest
23/12/14
30
3
8
Mình đọc nhiều quá bị loạn, giờ chẳng biết áp dụng sao cho trường hợp của mình nữa, hiii. Mình xin đưa ra trường hợp cụ thể và mong các bác tư vấn.
Mình làm việc cho 2 công ty.
Công ty A (nơi làm việc chính): ký hợp đồng LĐ, đóng bảo hiểm từ 01/2015, lương 7 triệu.
Công ty B: làm việc từ tháng 01/2016 đến nay chưa ký HĐLĐ, chưa đóng BH. lương 9,5 triệu.
1. Vậy tại công ty B mình phải soạn hđlđ và đóng bảo hiểm ntn cho phù hợp?
2. Khấu trừ thuế TNCN tại 2 cty ntn cho đúng, cuối năm mình tự quyết toán chứ ko ủy quyền cho công ty phải ko mọi người?
Xin mọi người tư vấn giúp, mình cám ơn nhiều nhé!
1. Tốt nhất bạn cứ ký hợp đồng LĐ dài hạn và đóng bảo hiểm bình thường, vì giờ CQ Thuế thanh kiểm tra sẽ làm cả phần bảo hiểm và kinh phí công đoàn đấy ( cái này là có văn bản phối hợp giữa các ngành rồi).
2. Khi đã HĐ lao động dài hạn thì bạn khấu trừ theo lũy tiến từng phần,chú ý là phần khai giảm trừ bản thân thì không kê khai gì ở đơn vị thứ 2 gì cả. Cuối năm bạn lấy xác nhận thu nhập, BH ... tại đơn vị 1 + chứng từ khấu trừ của đơn vị thứ 2 gộp vào 09 đi Qtoán để hoàn thuế ( nếu nộp thừa) ... Cơ bản là thế

phamtienthanh

phamtienthanh

Cao cấp
9/12/09
268
89
28
Thanh hóa
1. Công ty A đã đóng BH bắt buộc thì công ty B chỉ cần đóng thêm BH tai nạn 1%
2. Đăng kí giảm trừ gia cảnh ở một cty và tính thuế theo biểu lũy tiến từng phần. Cuối năm lấychứng từ khấu trừ thuế từ 2 cty đi quyết toán..

• Like
Reactions: Lặng Yên
A

AccountingAgent

Guest
14/8/16
5
0
1
HCMC
1. Vậy cái HĐLĐ ở cty B em phải soạn thế nào cho hơp lý hả các Bác?
2. Chứng từ khấu trừ thuế em nghe nói là lấy từ cơ quan thuế, Vậy mình phải mang theo những chứng từ gì người ta mới cấp cho tờ giấy đó?

Quốc Lập

Quốc Lập

Guest
23/12/14
30
3
8
1. Vậy cái HĐLĐ ở cty B em phải soạn thế nào cho hơp lý hả các Bác?
2. Chứng từ khấu trừ thuế em nghe nói là lấy từ cơ quan thuế, Vậy mình phải mang theo những chứng từ gì người ta mới cấp cho tờ giấy đó?
1. Bên B thì cứ ghi hợp đồng LĐ dài hạn.
2. Chứng từ khấu trừ được CQ Thuế cấp miễn phí cho đơn vị chi trả, tổ chức chi trả chỉ cần làm đơn gửi cơ quan thuế là cấp. cái này là việc của tổ chức cá nhân bạn k cần quan tâm làm gì. Khi bên B trả thu nhập thì tính toán rồi khấu trừ số tiền, cuối năm khi có yêu cầu Quyết toán bạn đề nghị có chứng từ khấu trừ thì người ta sẽ viết cho bạn.

A

AccountingAgent

Guest
14/8/16
5
0
1
HCMC
1. Bên B thì cứ ghi hợp đồng LĐ dài hạn.
2. Chứng từ khấu trừ được CQ Thuế cấp miễn phí cho đơn vị chi trả, tổ chức chi trả chỉ cần làm đơn gửi cơ quan thuế là cấp. cái này là việc của tổ chức cá nhân bạn k cần quan tâm làm gì. Khi bên B trả thu nhập thì tính toán rồi khấu trừ số tiền, cuối năm khi có yêu cầu Quyết toán bạn đề nghị có chứng từ khấu trừ thì người ta sẽ viết cho bạn.
Dạ em cảm ơn anh Quốc Lập. Em phải quan tâm vì em là kế toán sẽ phải đi xin chứng từ khấu trừ thuế. hiii

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
1. Công ty A đã đóng BH bắt buộc thì công ty B chỉ cần đóng thêm BH tai nạn 1%
2. Đăng kí giảm trừ gia cảnh ở một cty và tính thuế theo biểu lũy tiến từng phần. Cuối năm lấychứng từ khấu trừ thuế từ 2 cty đi quyết toán..
Mình đồng ý ý thứ 1 của bạn này.
2. Vì bạn chưa ký hợp đồng nên tại công ty B, phải khấu trừ 10% thuế
Công ty 1 tính lũy tiến
Cuối năm xin chứng từ tự quyết toán