Xuất hoá đơn cho lao động thuê ngoài

• Thread starter PHẠM THỊ HOA
  • Ngày gửi
P

PHẠM THỊ HOA

Guest
11/11/14
1
0
1
34
Chào mọi người!
Em đang có một vấn đề cần mọi người tư vấn.
Em làm việc hành chính. Có làm công tác cho một công ty theo thời vụ và công việc.
Hiện tại hợp đồng làm việc chuẩn bị chấm dứt.
Để thanh toán được tiền công lao động công ty có yêu cầu em ra chi cục Thuế xuất Hoá đơn.
Vậy em cần đáp ứng điều kiện gì? thủ tục như thế nào và em phải mất những loại phí nào đóng cho chi cục Thuế.
Mong các anh chị giải đáp giúp. Xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Chào mọi người!
Em đang có một vấn đề cần mọi người tư vấn.
Em làm việc hành chính. Có làm công tác cho một công ty theo thời vụ và công việc.
Hiện tại hợp đồng làm việc chuẩn bị chấm dứt.
Để thanh toán được tiền công lao động công ty có yêu cầu em ra chi cục Thuế xuất Hoá đơn.
Vậy em cần đáp ứng điều kiện gì? thủ tục như thế nào và em phải mất những loại phí nào đóng cho chi cục Thuế.
Mong các anh chị giải đáp giúp. Xin cảm ơn
Bạn có ký HĐLĐ dài hạn cho một cty hành chính, ngoài ra bạn làm thêm HDLĐ thời vụ cho một cty khác , cty này cũng ký HDLĐ thời vụ với bạn, khi hết HDLĐ thời vụ cty sẽ khấu trừ 10% tiền lương trước khi trả cho bạn
Việc cty y/cầu bạn ra hi cục Thuế xuất Hoá đơn.là sai, ko hiểu họ căn cứ vào đâu lại y/cầu như thế, bạn cần hỏi lại cho rỏ?

H

hoahuongduong93

Guest
27/9/14
54
0
6
em chào các anh chị, em muốn hỏi 1 chút về nhân công thời vụ, em đang thực hiện 2 công trình xây lắp, sắp đến giai đoạn nghiệm thu và cần nhân công, em định hạch toán nhân công thời vụ nhưng không rõ quy định như thế nào để k phải nộp thuế TNCN đối với nhân công thời vụ đó, em có nghe qua là đối với công nhân thời vụ vó thu nhập dưới 1tr đồng / 1 lần chi trả thì k phải trích lại 10% để nộp thuế TNCN ạ, mong anh chị giwups đỡ

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
em chào các anh chị, em muốn hỏi 1 chút về nhân công thời vụ, em đang thực hiện 2 công trình xây lắp, sắp đến giai đoạn nghiệm thu và cần nhân công, em định hạch toán nhân công thời vụ nhưng không rõ quy định như thế nào để k phải nộp thuế TNCN đối với nhân công thời vụ đó, em có nghe qua là đối với công nhân thời vụ vó thu nhập dưới 1tr đồng / 1 lần chi trả thì k phải trích lại 10% để nộp thuế TNCN ạ, mong anh chị giwups đỡ
HĐLĐ thời vụ dưới 3 tháng, nếu có tổng mức chi trả/ng ko quá 2tr thì cty ko phải khấu trừ 10%để nộp thuế TNCN, nếu có tổng mức chi trả từ 2tr trở lên, muốn ko khấu trừ thì ng lao động đã có mã số thuế, và bạn cho họ làm bảng cam kết 23

H

hoahuongduong93

Guest
27/9/14
54
0
6
@quynhhuong0291 , người lao động đã có mã số thuế là công ty em đăng kí cho họ ạ, hay là họ đã có mã số thuế từ trước ạ

H

hoahuongduong93

Guest
27/9/14
54
0
6
@quynhhuong chị cho em xem quy định hay thông tư nào để em tham khảo với, em mông lung quá ạ

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
@quynhhuong0291 , người lao động đã có mã số thuế là công ty em đăng kí cho họ ạ, hay là họ đã có mã số thuế từ trước ạ
Bạn phải tra cứu xem họ đã có đăng ký chưa, bạn mượn CMND của họ xong vào trang tncnonline , vào phần tra cứu MST, bạn chọn tìm kiếm thông tin người nộp thuế là cá nhân, sau đó gỏ số CMND của họ vào, nếu họ đã có MST nó sẽ hiện ra

O

oanhngo511

Guest
20/8/13
32
0
6
31
tphcm
Mọi người cho e hỏi là theo như thông tư 111 thì các hợp đồng lao động dưới 3 tháng, trả lương trên 2.000.000đ thì phải trích 10% thuế TNCN, nhưng tại sao nhiều công ty, đối với hợp đồng thử việc 2 tháng, trả lương trên 2.000.000đ thì họ không trích 10% thuế TNCN đó ạ?
Không bt là công ty họ làm vậy là sai luật hay họ có cách nào lách luật được ở chỗ này không ạ?
Như công ty của e thì đối với nhân viên thử việc, sẽ ký hợp đồng lao động 1 năm trong đó ghi rõ là bao gồm 2 tháng thử việc thì nhân viên sẽ không bị trích 10% thuế TNCN.
Cám ơn mọi người ạ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA