Hạch Toán Chi Phí-chi Phí Hợp Lý

• Thread starter tamhuynh
  • Ngày gửi
T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Các bạn thân mến

Mình đang gặp một số vấn đề nhờ sự tư vấn của các bạn:

1,Chi phí xe hơi công ty vi phạm luật giao thông, mình đưa thẳng vào N421 mà không thông qua N811 thì hợp lý hơn đúng không ?
2,Lỗ do chênh lệch tỷ giá đánh giá lại cuối năm kết chuyển sang 635 rồi 911Nhưng chi phí này mình có loại ra khi làm quyết toán thuế không ( Mình nghe nói hình như phải loại ra vì thực tế nó không xảy ra mà chỉ là do doanh nghiệp đánh giá lại giá trị tài sản … có gốc ngoại tệ cho hợp lý thôi)

-Vấn đề trầm trong nhất là cty có một số hoá đơn đầu ra tháng 12 năm 2006 nhưng hoá đơn đầu vào tháng 1 và tháng 2 năm 2007 ( cty mình là cty giao nhận kinh doanh cước vận tải quốc tế). Để chữa cháy , mình đưa vào các chi phí đã xác định thông qua các hợp đồng, vận đơn, hoặc hồ sơ doanh thu chi phí của từng lô để làm báo cáo tài chính và xác định chi phí để quyết toán thuế TNDN.Mình biết điều này không ổn lắm. Các bạn có bí kíp nào khác không?

Cám ơn các bạn rất rất nhiều !!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
1-Bạn đưa tiền phạt vào TK421 hợp lý theo quan điểm của thuế. Do đó khi tính chi phí thực tế nhớ lưu ý khoản này.
2-Chênh lệch tỷ giá do đánh giá lại cuối năm sẽ được loại trừ khi tính thuế TNDN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA