về người đại diện ký hợp đồng.

• Thread starter mitvn
  • Ngày gửi
M

mitvn

Guest
13/9/12
46
1
8
Ha Noi
Chào các Anh/Chị.

Hiện công ty mình (Cty TNHH) còn rất non trẻ (chỉ là 1 số anh em cùng chí hướng tạo lập nên) nên cơ cấu tổ chức và nhiều thứ khác vẫn còn sơ khai, thậm chí là chưa có gì. Mình muốn hỏi các Anh/Chị 1 vấn đề như sau:

- Trước đây các hợp đồng của công ty vẫn do Giám đốc đứng tên là người đại diện, tuy nhiên sắp tới vì 1 số lý do thì không muốn thể hiện tên giám đốc trên hợp đồng, cụ thể là vì giám đốc vẫn thuộc biên chế quân số của 1 công ty khác, mà lại có hợp đồng giữa công ty mình và công ty đó, nói nôm na là kiểu kiếm việc về cho công ty riêng ấy mà. Vậy nên muốn trên hợp đồng thì người đại diện là 1 phó giám đốc nào đó thì cty mình phải thực hiện những thủ tục gì ạ ?

Cảm ơn các Anh/Chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Chào các Anh/Chị.

Hiện công ty mình (Cty TNHH) còn rất non trẻ (chỉ là 1 số anh em cùng chí hướng tạo lập nên) nên cơ cấu tổ chức và nhiều thứ khác vẫn còn sơ khai, thậm chí là chưa có gì. Mình muốn hỏi các Anh/Chị 1 vấn đề như sau:

- Trước đây các hợp đồng của công ty vẫn do Giám đốc đứng tên là người đại diện, tuy nhiên sắp tới vì 1 số lý do thì không muốn thể hiện tên giám đốc trên hợp đồng, cụ thể là vì giám đốc vẫn thuộc biên chế quân số của 1 công ty khác, mà lại có hợp đồng giữa công ty mình và công ty đó, nói nôm na là kiểu kiếm việc về cho công ty riêng ấy mà. Vậy nên muốn trên hợp đồng thì người đại diện là 1 phó giám đốc nào đó thì cty mình phải thực hiện những thủ tục gì ạ ?

Cảm ơn các Anh/Chị.

chỉ cần giấy ủy quyền của Giám đốc cho Phó giám đốc ký thay thôi bạn ah, và nhớ trên HĐ bạn ghi rõ là giấy ủy quyền số bao nhiêu nhé

M

mitvn

Guest
13/9/12
46
1
8
Ha Noi
chỉ cần giấy ủy quyền của Giám đốc cho Phó giám đốc ký thay thôi bạn ah, và nhớ trên HĐ bạn ghi rõ là giấy ủy quyền số bao nhiêu nhé

cái ghi rõ số ủy quyền trên HĐ có bắt buộc ko bác, vì mình thấy hợp đồng các cty khác chỉ có tên và chức cụ (Phó giám đốc, Giám đốc kinh doanh,...) chứ ko có thông tin gì về ủy quyền.

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Làm sẵn giấy UQ, cty nào y.cầu thì trưng ra !

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
cái ghi rõ số ủy quyền trên HĐ có bắt buộc ko bác, vì mình thấy hợp đồng các cty khác chỉ có tên và chức cụ (Phó giám đốc, Giám đốc kinh doanh,...) chứ ko có thông tin gì về ủy quyền.

bạn cứ ghi vào cho cẩn thận và đầy đủ, mình chỉ khuyên vậy thôi còn làm hay k là ở bạn nha

H

hoangtq

Cao cấp
17/6/08
232
8
18
TPHCM
www.facebook.com
Nếu PGĐ ký mà k có giấy ủy quyền hợp pháp, hợp lệ kèm theo HĐ, nếu sau này có tranh chấp mà lôi nhau ra tòa thì hđ đó sẽ bị xem là vô hiệu, lúc đó thì đừng có kêu ca :)

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
Cách 01:

+ Giấy ủy quyền cho phó giám đốc ký các văn bản chứng từ, hợp đồng

+ hợp đồng ký xong kẹp cùng chứng từ ủy quyền này

+ Thời gian ủy quyền từ bao lâu thời hạn hết hiệu lực ủy quyền, được ủy quyền làm những gì?

+ Cách này chỉ là nhất thời

+Dù là giấy ủy quyền nhưng người chịu trách nhiệm chính sau này vẫn là giám đốc, liên đới là phó giám đốc

Cách 02:

+ Họp hội đồng quản trị lại

+ Quyết định bổ nhiệm giám đốc mới (giám đốc củ chuyển sang làm chủ tịch hội đồng quản trị vẫn cao hơn giám đốc kia một bậc như vậy quyền lực vẫn không bị mất mà việc làm ăn vẫn ok ngon lành)

+ Quyết định bổ nhiệm giám đốc mới

+Cách này là giải quyết lâu dài, ổn định

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA