Lập báo cáo tài chính hợp nhất phải loại trừ các chỉ tiêu nào?

• Thread starter bega
  • Ngày gửi
B

bega

Trung cấp
18/2/06
109
0
16
358/9 dien bien phu
Chào cả nhà,
Mình có việc cần nhờ các bạn giúp đỡ với.
Đơn vị mình là Tổng công ty, trong Tổng công ty mình có 18 đơn vị thành viên và 5 đơn vị phụ thuộc.Năm nay mình phải làm báo cáo hợp nhất của toàn Tổng công ty.Các bạn giúp mình với khi làm báo cáo phải loại trừ những số liệu nào và các mẫu biểu để lên báo cáo hợp nhất. Cám ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
deepblue

deepblue

Guest
22/7/04
182
1
0
45
Mù Cang Chải
Chào cả nhà,
Mình có việc cần nhờ các bạn giúp đỡ với.
Đơn vị mình là Tổng công ty, trong Tổng công ty mình có 18 đơn vị thành viên và 5 đơn vị phụ thuộc.Năm nay mình phải làm báo cáo hợp nhất của toàn Tổng công ty.Các bạn giúp mình với khi làm báo cáo phải loại trừ những số liệu nào và các mẫu biểu để lên báo cáo hợp nhất. Cám ơn nhiều

Hỏi thế này chung chung quá, tôi có trường hợp này cụ thể mà khi lập báo cáo tài chính hợp nhất chưa biết xử lý thế nào, mọi người cho vài chiêu xem sao:

Công ty con B thực hiện thi công công trình cho công ty mẹ A, trong năm công trình đã hoàn thành và công ty B ghi nhận doanh thu 120, giá vốn 100. Công ty mẹ A ghi nhận chi phí xây dựng cơ bản dở dang 120 (do đây chỉ là một hạng mục trong công trình đầu tư của công ty mẹ). Khi hợp nhất Báo cáo tài chính thì bút toán xử lý nghiệp vụ này thế nào đây các bác?

Còn nữa, trong một số trường hợp là công trình riêng biệt thì công ty mẹ ghi nhận luôn tăng TSCĐ, trích khấu hao (ví dụ luôn ở đây là ghi nhận TSCĐ 120, trích khấu hao 3 tháng, tỷ lệ 10%, tương đương chi phí khấu hao là 4). Lúc này xử lý vụ lãi nội bộ, doanh thu, chi phí thế nào, mình thấy khó quá

deepblue

deepblue

Guest
22/7/04
182
1
0
45
Mù Cang Chải
Các cao thủ đâu hết cả rồi, sao chẳng thấy ý kiến gì thế nhỉ????????

Mình nghĩ đây là những trường hợp thường gặp khi hợp nhất báo cáo tài chính đấy chứ.

L

laithithu

Guest
23/8/10
2
0
0
Ha Noi
hop nhat bao cao tai chinh

Minh dang chuan bi lam BCTC hop nhat nhung minh chua hieu cach lam nhu the nao? Cu the la minh lay tong doanh thu cua cong ty con cong voi tong doanh thu cua cong ty me, chi phi cung nhu the hay minh lam hoa don chi phi chung cua cong ty me va cong ty con luon nhi? Bac nao biet chi cho em vo nhe.

Cac bac chi giao xin gui ve dia chi mail cua em: minhthumstc@yahoo.com nhe.

Thanks nhieu

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
làm báo cáo tài chính hợp nhất tức là phải loại trừ các yếu tố luôn chuyển nội bộ cũng như việc điều chuyển vốn và tài sản nội bộ chứ không phải đơn thuần là công lại vì nếu làm vậy báo cáo hợp nhất sẽ phản ánh không đúng thực trạng của đơn vị

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA