Xuất hóa đơn đầu ra không có hóa đơn đầu vào.

• Thread starter beckentan
  • Ngày gửi
beckentan

beckentan

Cao cấp
Cả nhà kế toán cho em hỏi một vấn đề này ạ
Công ty em thương mại bên lĩnh vực y tế, h phát sinh nghiệp vụ sửa chữa máy móc, thiết bị cho bên khách hàng (có trong giấy phép đăng ký kinh doanh). Chi phí sửa chữa chủ yếu là giờ công sửa chữa, giờ khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn cho bên khách hàng về phí sửa chữa thì Công ty em có được xuất không ạ (giống như hóa đơn dịch vụ) mà đầu vào thì bên em không có vì doanh thu chỉ tính trên giờ công của nhân viên sửa chữa thôi ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Cả nhà kế toán cho em hỏi một vấn đề này ạ
Công ty em thương mại bên lĩnh vực y tế, h phát sinh nghiệp vụ sửa chữa máy móc, thiết bị cho bên khách hàng (có trong giấy phép đăng ký kinh doanh). Chi phí sửa chữa chủ yếu là giờ công sửa chữa, giờ khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn cho bên khách hàng về phí sửa chữa thì Công ty em có được xuất không ạ (giống như hóa đơn dịch vụ) mà đầu vào thì bên em không có vì doanh thu chỉ tính trên giờ công của nhân viên sửa chữa thôi ạ.
Bạn vẩn xuất đc hoá đơn sửa chữa sau khi đã sửa chữa xong máy móc, thiết bị cho bên khách hàng, cp của bạn chính là tiền lương nv, điện, nước, khấu hao máy móc thiết bị, cp về NVL vv...ở đây là dv sửa chữa chứ ko phải mua bán hàng hóa

L

leona2502

Sơ cấp
28/12/12
15
0
1
36
khanh hoa
Như vậy mình xuất hóa đơn đầu ra phần thuế TNDN thì hợp lý, còn phần thuế GTGT thì có 331 mà 133 không có, chẳng phải mình bị lỗ khoảng đó sao??
Vậy sao lúc bạn xuất đầu ra, sao không để trống phần thuế (đánh dấu x=>ko thuế). Như vậy sẽ không bị lỗ. Àh, mà mặt hàng của bạn có chịu thuế 5% mà, đâu thể viết HĐ ko thuế được.

Sửa lần cuối:
ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Vậy sao lúc bạn xuất đầu ra, sao không để trống phần thuế (đánh dấu x=>ko thuế). Như vậy sẽ không bị lỗ.
Đâu phải bạn muốn lúc nào muốn đánh thuế thì đánh lúc nào không muốn thì đánh dấu x đâu bạn. Nó còn tùy thuộc vào mặt hàng của bạn có chịu thuế hay khong chịu

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Như vậy mình xuất hóa đơn đầu ra phần thuế TNDN thì hợp lý, còn phần thuế GTGT thì có 331 mà 133 không có, chẳng phải mình bị lỗ khoảng đó sao??
tất nhiên rùi bạn vì mình cung cấp dịch vụ mà không cò đầu vào thị chịu nộp thuế đầu ra là bình thường mà

beckentan

beckentan

Cao cấp
tất nhiên rùi bạn vì mình cung cấp dịch vụ mà không cò đầu vào thị chịu nộp thuế đầu ra là bình thường mà
Vậy nếu bên mình thuê một công ty dịch vụ nữa sửa chữa cho bên khách hàng của mình thì nhờ bên đó xuất hóa đơn dịch vụ cho công ty mình, rồi công ty mình xuất cho khách hàng mình thì có được không dzạ??????

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Vẫn có hoá đơn đầu vào chứ tại bạn ko chịu suy nghĩ chẳng hạn hoá đơn điện, nước, điện thoại, mua vật tư cho việc sửa chữa (nếu có lấy hoá đơn)......, vẫn có 133 đầu vào mà

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Vậy nếu bên mình thuê một công ty dịch vụ nữa sửa chữa cho bên khách hàng của mình thì nhờ bên đó xuất hóa đơn dịch vụ cho công ty mình, rồi công ty mình xuất cho khách hàng mình thì có được không dzạ??????
Nếu máy móc cty ko sc đc phải thuê dv bên ngoài làm, sau đó xuất hoá đơn cho cty, thì chính là cp đầu vào của bạn, sau đó cty xuất hoá đơn cho k/hàng để hưởng chênh lệch vẫn đc

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Nhiều trường hợp xuất HĐ đầu ra mà không có HĐ đầu vào nhất là đối với dịc vụ SC chỉ có tiền NC của DN quản lý và phân bổ dụng cụ cầm tay ( đã mua trước đây ... ) là bình thường không gọi đó là lỗ được. Trong XL có C.trình liền NC vài tỷ do CN của DN thực hiện thì lấy đâu ra HĐ đầu vào của số tiền NC này. Bạn nên xem lại và hiểu thuế GTGT là thế nào.

H

HUYNH NGOC VINH

Sơ cấp
11/9/09
47
23
8
42
156 Nguyen Phi Khanh,TP.HCM
Chào các bạn,
Tôi đã đọc nhiều bài về thuế GTGT, đa số các bạn lại nghĩ là khi mình nộp thuế GTGT là mình bị lỗ. Tôi giải thích thế này:
1/ Lãi hay lỗ là chỉ nói đến thuế TNDN.
2/ Khi các bạn nộp thuế GTGT: Các bạn chỉ là người nộp thay, thực chất người phải chịu tiền thuế là người sử dụng hàng hoá, dịch vụ cuối cùng. Trường hợp các bạn có thuế GTGT đầu vào, các bạn được khấu trừ, có nghĩa là bạn thu toàn bộ tiền thuế GTGT mà người cuối cùng chịu và chỉ nộp một phần số tiền đó----> bạn đã chuyển số thuế GTGT lúc các bạn mua vào cho người sử dụng hàng hoá, dịch vụ cuối cùng.
Các bạn nên giải thích như vậy cho chủ doanh nghiệp hiểu rõ nhé, đừng để doanh nghiệp hiểu đó là tiền của doanh nghiệp.

Huỳnh Ngọc Vinh
Tư vấn miễn phí qua điện thoại: 0919 75 0808.
Nhận hoàn thiện sổ sách kế toán, báo cáo tài chính, quyết toán thuế, hoàn thuế.

• Like
Reactions: Quy61190

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA