Tính giá vốn theo dõi nội bộ

• Thread starter ngocthy2014
  • Ngày gửi
N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
các bạn ,anh chi cho em hỏi công ty em nhập hàng về khi tính giá vốn bên thuế chi phí mua hàng em phân bổ theo sl hàng bán ra hàng tháng ,còn nội bộ xếp nói .
VD:tiền mua hàng 20tr, thuế 2tr(ppkhấu trừ),chi phí vc 1tr,tính giá vốn bao gồm 20tr+2tr+1tr luôn để biết lời lổ bao nhiêu ,không phải tách thuế ra khấu trừ ,chi phí phân bổ cho phức tạp ,vậy có được không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
các bạn ,anh chi cho em hỏi công ty em nhập hàng về khi tính giá vốn bên thuế chi phí mua hàng em phân bổ theo sl hàng bán ra hàng tháng ,còn nội bộ xếp nói .
VD:tiền mua hàng 20tr, thuế 2tr(ppkhấu trừ),chi phí vc 1tr,tính giá vốn bao gồm 20tr+2tr+1tr luôn để biết lời lổ bao nhiêu ,không phải tách thuế ra khấu trừ ,chi phí phân bổ cho phức tạp ,vậy có được không ạ?
Vì ảnh hưởng thói quen của ng tiêu dùng hay hỏi cái này giá nhiêu (nếu ok ko phải trả thêm đồng nào).

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Phần thuế đầu vào đc khấu trừ 2tr ko nằm trong giá vốn khi mua vào, giá vốn hàng mua vào của bạn chỉ là tiền mua hàng + cp mua hàng = 21tr, bạn phân bổ cp mua hàng theo slg hàng bán ra là đúng rồi, sếp của bạn ko rỏ thuế GTGT là gì nên mới hiểu thế

N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
chả là em đang làm bảng N-X-T bên thuế và nội bộ,bên thuế thì em chỉ tính tiền mua hàng +cp mua hàng em phân bổ trong sổ sách,còn làm nội bộ em không làm sổ sách khi lên bảng N-X-T xếp nói cứ cộng hết thuế+cp mua hàng vô,vậy được không ạ?

N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
chả là em đang làm bảng N-X-T 2 bản thuế 1 bộ và 1 bộ nội bộ,bên thuế em làm như chị nói,bên nôi bộ em không làm sổ sách nên sếp nói tính giá từng cái cứ cộng hết thuế+chi phí vô,vậy được không ạ?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
chả là em đang làm bảng N-X-T 2 bản thuế 1 bộ và 1 bộ nội bộ,bên thuế em làm như chị nói,bên nôi bộ em không làm sổ sách nên sếp nói tính giá từng cái cứ cộng hết thuế+chi phí vô,vậy được không ạ?
Tùy theo bạn làm theo y/cầu của sếp vì đây chỉ là nội bộ, bạn cố gắng giải thik cho sếp hiểu, thuế GTGT chỉ thu ở ng tiêu dùng cuối cùng, tức là k/hàng , cty chỉ thu hộ để nộp vào NSNN, do đó nó ko nằm trong giá vốn hàng bán, việc cộng như thế là ko chính xác

N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
Tùy theo bạn làm theo y/cầu của sếp vì đây chỉ là nội bộ, bạn cố gắng giải thik cho sếp hiểu, thuế GTGT chỉ thu ở ng tiêu dùng cuối cùng, tức là k/hàng , cty chỉ thu hộ để nộp vào NSNN, do đó nó ko nằm trong giá vốn hàng bán, việc cộng như thế là ko chính xác
Nếu phương pháp trực tiếp tính luôn cả thuế vào giá vốn còn pp khấu trừ không được đúng không c?

N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
cảm ơn chị nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA