Tờ khai thuê gtgt và tình hình sử dụng hóa đơn

  • Thread starter ktqd2101
  • Ngày gửi
K

ktqd2101

Guest
2/1/14
8
1
3
30
Hà Nội
Các bác cho em hỏi chút. Công ty em mới thành lập vào đầu năm 2014, từ trước tới giờ công ty em đều nộp tờ khai GTGT theo tháng. Tuy nhiên theo TT 151 thì cty em từ tháng 10 chuyển sang nộp theo quý phải không ak? hay là phải nộp theo tháng ổn định 12 tháng?
Báo cáo tình hình SDHĐ bên em cũng kê theo tháng từ trước tới giờ, nhưng theo thông tư 119 thì DN mới thành lập kê khai theo quý, vậy từ bây giờ cty em có được nộp BC SDHĐ theo quý không ak?
 
A

ahkiem32

Sơ cấp
3/9/13
1
0
1
31
bình dương
Bạn nên tốt nhất lên cục thuế quản lý của bạn hỏi cho chắc ăn. Chứ dạo này nhiều thông tư ra mà mỗi ông nói 1 nẻo khó làm lắm. Mình cũng vừa thành lập dn tháng 9 vừa rồi và theo như tt119 thì mình đc áp dụng kê khai theo quý.
 
H

HUYNH NGOC VINH

Sơ cấp
11/9/09
47
23
8
40
156 Nguyen Phi Khanh,TP.HCM
Chào bạn ktqd2101,
Hiểu theo như bạn là đúng rồi đó, doanh nghiệp bạn thành lập năm 2014 thì bạn khai thuế GTGT theo tháng, bạn tham khảo gạch đầu dòng thứ 2,ví dụ 21, điều 15, thông tư 151
"Doanh nghiệp B bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh từ tháng 8/2014 thì năm 2014, 2015 doanh nghiệp B thực hiện khai thuế GTGT theo quý. Doanh nghiệp căn cứ vào doanh thu của năm 2015 để xác định năm 2016 thực hiện khai thuế theo tháng hay theo quý"
Về hoá đơn: "3. Bỏ hướng dẫn doanh nghiệp mới thành lập phải báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng (theo đó sửa đổi khổ thứ hai Điều 27 Thông tư số 39/2014/TT-BTC)"-trích công văn 3609/TCT-CS ngày 26/08/2014 giới thiệu điểm mới thông tư 119. Bạn báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn theo quý là chính xác.

Huỳnh Ngọc Vinh
Tư vấn miễn phí qua điện thoại: 0919 75 0808.
Nhận hoàn thiện sổ sách kế toán, báo cáo tài chính, quyết toán thuế, hoàn thuế.
 
  • Like
Reactions: ktqd2101
H

HUYNH NGOC VINH

Sơ cấp
11/9/09
47
23
8
40
156 Nguyen Phi Khanh,TP.HCM
Chào bạn ktqd2101,
Hiểu theo như bạn là đúng rồi đó, doanh nghiệp bạn thành lập năm 2014 thì bạn khai thuế GTGT theo tháng, bạn tham khảo gạch đầu dòng thứ 2,ví dụ 21, điều 15, thông tư 151
"Doanh nghiệp B bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh từ tháng 8/2014 thì năm 2014, 2015 doanh nghiệp B thực hiện khai thuế GTGT theo quý. Doanh nghiệp căn cứ vào doanh thu của năm 2015 để xác định năm 2016 thực hiện khai thuế theo tháng hay theo quý"
Về hoá đơn: "3. Bỏ hướng dẫn doanh nghiệp mới thành lập phải báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng (theo đó sửa đổi khổ thứ hai Điều 27 Thông tư số 39/2014/TT-BTC)"-trích công văn 3609/TCT-CS ngày 26/08/2014 giới thiệu điểm mới thông tư 119. Bạn báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn theo quý là chính xác.

Huỳnh Ngọc Vinh
Tư vấn miễn phí qua điện thoại: 0919 75 0808.
Nhận hoàn thiện sổ sách kế toán, báo cáo tài chính, quyết toán thuế, hoàn thuế.

Xin lỗi, vinh nhầm: bạn khai thuế GTGT theo quý
 
C

congviecketoan

Guest
17/11/14
1
0
1
37
theo thông tư 151 có hiệu lực từ ngày 15/11/2014, những DN nào mới thành lập từ tháng 10 năm 2014 thì dduojc báo cáo quý, những DN nào thành lập từ tháng 01 năm 2014 đến tháng 9 năm 2014 vẫn báo cáo tháng . Đến đủ 12 tháng và năm dương lịch tiếp theo mới căn cứ doanh thu để khai thuế theo tháng hoặc quý. Thân chào!
 
K

ktqd2101

Guest
2/1/14
8
1
3
30
Hà Nội
Cảm ơn bạn @HUYNH NGOC VINH. Theo như TT 151 thì nó có hiệu lực từ 15/11, tuy nhiên có hướng dẫn là hoạt động từ tháng 8 vẫn được chuyển sang kê khai theo quý thì mình nghĩ vẫn áp dụng được cho trường hợp công ty mình.
Tuy nhiên về báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thì mình không chắc chắn lắm vì TT 119 chỉ bãi bỏ việc kê khai theo tháng đối với DN mới thành lập, tuy nhiên không có hướng dẫn hay ví dụ về DN mới thành lập trước khi thông tư có hiệu lực (có giống TT 151 ko nhỉ) :eek::eek::eek:
 
H

HUYNH NGOC VINH

Sơ cấp
11/9/09
47
23
8
40
156 Nguyen Phi Khanh,TP.HCM
Chào bạn ktqd2101,
Bạn không nhất thiết phải có ví dụ mới áp dụng cho cty mình. đã bãi bỏ báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn theo tháng đối với doanh nghiêp mới thành lập thì bạn không cần phải báo cáo nữa.
 
K

ktqd2101

Guest
2/1/14
8
1
3
30
Hà Nội
Đúng ha. Mình không để ý là không có quy định phải áp dụng kê khai trong thời gian là bao lâu, nên khi luật thay đổi thì mình sẽ thay đổi theo nhỉ :))
 
K

ktqd2101

Guest
2/1/14
8
1
3
30
Hà Nội
cho mình hỏi chút là đối với các loại hình doanh nghiệp không chịu thuế GTGT như: sản phẩm trồng trọt, giống vật nuôi, dạy học dạy nghề ... thì chọn hình thức tính thuế theo phương pháp trực tiếp hay khấu trừ cũng như nhau phải không nhỉ? có nên đăng ký theo khấu trừ không?
 

BQT trực tuyến

  • Truong Nguyen
    Truong Nguyen
    Vạn sự tùy duyên

Thành viên trực tuyến

  • Truong Nguyen

Xem nhiều