Hạch toán Chi phí thuê máy theo QĐ 48

• Thread starter qdieu
  • Ngày gửi
Q

qdieu

Trung cấp
18/10/12
69
1
8
thanh pho thai binh
Mọi người cho em hỏi:
Công ty hoạt động trong lĩnh vực gia công, nhưng trong năm 2014 có xây dựng TSCĐ và có hóa đơn "Thuê máy san lấp" vậy trường hợp này em hạch toán vào TK nào à? Em đọc trong diễn đàn thì ng bảo cho vào 154? Nhưng em không hiểu, em phản ánh vào TK 241.2 có được không vì lúc này công trình chưa quyết toán

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Mọi người cho em hỏi:
Công ty hoạt động trong lĩnh vực gia công, nhưng trong năm 2014 có xây dựng TSCĐ và có hóa đơn "Thuê máy san lấp" vậy trường hợp này em hạch toán vào TK nào à? Em đọc trong diễn đàn thì ng bảo cho vào 154? Nhưng em không hiểu, em phản ánh vào TK 241.2 có được không vì lúc này công trình chưa quyết toán
Nếu san lấp M.bằng để XD nhà xưởng thì ht vô nguyên giá nhà xưởng.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Mọi người cho em hỏi:

Bạn cần nói rõ: ( ... trong năm 2014 có xây dựng TSCĐ và có hóa đơn "Thuê máy san lấp" vậy trường hợp này em hạch toán vào TK nào à? ) là TSCĐ gì? giá trị bao nhiêu? có lập dự án ĐT không? Những vấn đề này sẽ liên quan đến việc HT về sau bạn ạ.

L

Le tuyet bay

Trung cấp
2/4/13
189
48
28
Thanh Hoa
Theo như bạn hỏi thì có xây dựng TSCĐ ( Công ty bạn tự làm) Theo qui định thì các chi phí cho công trình XD tự làm bạn phải tập hợp vào Nợ TK 154 khi công trình chưa hoàn thành thì bạn kết chuyển Nợ 241 có TK 154 . Khi công trình hoàn thành nghiệm thu bạn ghi Nợ TK 211 có TK 241. Theo như trên Thuê máy san lấp thì bạn hạch toán nợ TK 154 có các TK có liên quan ( K 154 phải chi tiết cho từng công trình)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA