Lương kê khai thuế nhỏ hơn lương Bảo hiểm xã hội đã nộp

• Thread starter thuylien2219
  • Ngày gửi
T

thuylien2219

Guest
2/8/14
14
0
1
Hà nội
Chào cả nhà! Mong cả nhà chỉ giúp mình khúc mắc này với ạ.
Công ty mình có thuê 1 chị kế toán làm Báo cáo tài chình cuối năm. Mình thấy chị ấy làm Bảng lương nhân viên: Số lượng nhân viên thấp hơn so với thực tế mình kê khai và đóng cho BHXH ( Cụ thể là: kê khai thuế 3 người, trong đó hàng tháng mình đóng BHXH cho nhân viên là 15 người), như thế là bị vênh nhau. Mình có hỏi thì chị ấy nói không sao, thuế và BHXH tách biệt, nhưng theo mình biết Lương và các khoản trích nộp BHXH sẽ đc cho vào CP hợp lý.Nếu mà như thế thì bên mình đang sai phạm phải không cả nhà? Và cách xử lý như thế nào ạ?
Mong cả nhà giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Em phải kêu chị ktoán đó kê khai đầy đủ theo lương đóng BHXH, vì đó là chi phí hợp lý của cty. Bây giờ kê khai bổ sung báo cáo thuế TNCN và báo cáo thuế TNDN quý thôi vì chưa báo cáo tài chính năm mà.

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Chào cả nhà! Mong cả nhà chỉ giúp mình khúc mắc này với ạ.
Công ty mình có thuê 1 chị kế toán làm Báo cáo tài chình cuối năm. Mình thấy chị ấy làm Bảng lương nhân viên: Số lượng nhân viên thấp hơn so với thực tế mình kê khai và đóng cho BHXH ( Cụ thể là: kê khai thuế 3 người, trong đó hàng tháng mình đóng BHXH cho nhân viên là 15 người), như thế là bị vênh nhau. Mình có hỏi thì chị ấy nói không sao, thuế và BHXH tách biệt, nhưng theo mình biết Lương và các khoản trích nộp BHXH sẽ đc cho vào CP hợp lý.Nếu mà như thế thì bên mình đang sai phạm phải không cả nhà? Và cách xử lý như thế nào ạ?
Mong cả nhà giúp đỡ.
Sao "chị ấy" trả lời trơn tru vậy ? Coi thường doanh nghiệp quá đáng !

T

thuylien2219

Guest
2/8/14
14
0
1
Hà nội
Em cám ơn mọi người đã góp ý ạ.
E mới vào làm được 1 thời gian thôi ạ. Em xem lại báo cáo tài chính, sổ sách của các năm mới thấy như vậy. Với năm 2014 thì có thể khắc phục được ạ. Nhưng khổ cái là đã bị mắc từ năm 2011 đến nay, năm nào cũng bị tình trạng thế. Như vậy có bị bên Thuế soi không ạ? Bây giờ em phải xử lý thế nào ạ ?

N

Nguyencongthuy

25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Em cám ơn mọi người đã góp ý ạ.
E mới vào làm được 1 thời gian thôi ạ. Em xem lại báo cáo tài chính, sổ sách của các năm mới thấy như vậy. Với năm 2014 thì có thể khắc phục được ạ. Nhưng khổ cái là đã bị mắc từ năm 2011 đến nay, năm nào cũng bị tình trạng thế. Như vậy có bị bên Thuế soi không ạ? Bây giờ em phải xử lý thế nào ạ ?
Vậy trong q.toán TNCN 2011, có nhiêu người, chi hết nhiêu tiền . Chênh lệch So vớ BCTC số người, giá trị ?

• Like
Reactions: thuylien2219
T

thuylien2219

Guest
2/8/14
14
0
1
Hà nội
Trong quyết toán thuế TNCN là 2 người, 7.500.000d/ tháng, Bảng lương chị ấy kê khai thuế là 3 người, tổng lương là 11.000.000d. Thực tế em đóng cho BHXH hàng tháng thì 15 người, tổng lương khoảng 45.000.000d ạ.

N

Nguyencongthuy

25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Trong quyết toán thuế TNCN là 2 người, 7.500.000d/ tháng, Bảng lương chị ấy kê khai thuế là 3 người, tổng lương là 11.000.000d. Thực tế em đóng cho BHXH hàng tháng thì 15 người, tổng lương khoảng 45.000.000d ạ.
M Có thể hiểu trong BCTC 2011 cp tiền lương 3 ng = 11 tr (trong đó 1 ng = ? 2 ng= 7.5 tr) . Thực tế cty chi lương 2011: 15 ng= 45 tr có đóng BHXH (có BL & phiếu thu, thẻ BHXH của bhxh ko ?). Phải làm lại BCTC, QToán TNCN (chú ý năm 2011 có miễn giảm thuế TNCN 5 tháng cuối năm).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA