Tiền mặt trong quỹ nhiều quá !

• Thread starter Black
  • Ngày gửi
B

Black

Guest
11/1/07
46
0
6
Hà Nội
Cty mình là Cty CP. Lúc đầu thành lập chỉ có 500tr thôi, do 3 người góp vốn. Sau 4 tháng, 3 người góp thêm 1500tr nữa, đã thay đổi đăng ký kinh doanh, thành ra vốn điều lệ của Cty là 2000tr. Thực tế, số tiền mua hàng và bán hàng hàng tháng chỉ khoảng 150 tr thôi. Tiền thừa trong quỹ lúc nào cũng khoảng 1500 tr chẳng biết làm gì ?:rotfl:
Mình có nên treo nợ các thành viên góp vốn ko, để tiền mặt trong quỹ khỏi phì nhiêu như thế ? Nhưng hình như chỉ được treo trong khoảng 90 ngày thôi thì phải.
Giúp mình nhé. :now:

Khóa học Quản trị dòng tiền
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
khiếp, vốn lấy đâu ra nhiều thế...giàu ghê
Bạn hãy để số tiền quỹ trong ngân hàng í, như vậy sẽ có lời

B

Black

Guest
11/1/07
46
0
6
Hà Nội
Hic

Trông sổ sách hoành tráng thế thôi, chứ trong quỹ làm gì có ngần đó. Hic hic. Vấn đề tớ muốn hỏi thuộc lĩnh vực sổ sách chứ ko phải là làm thế nào với tiền. :rotfl:

D

dungbtxhn

Guest
4/9/06
55
0
0
Ha Noi
Bạn cho tạm là thành viên chưa góp hết. Sau một thời gian, nếu có thêm chi gì, chẳng hạn như mua TSCĐ, thì đã giảm khá rồi. Thực ra như có ai đã nói trong webketoan rồi, việc tiền mặt của DN thế nào là do DN tự quản lý, còn nếu bạn ko yên tâm thì bạn để là đã góp hết, và cho thành viên vay tạm, vì chưa cần thiết dùng đến, nếu có ai kiểm tra cũng chẳng làm j được. :flowersun

T

tu_vietnam

Guest
19/5/05
4
0
0
Hanoi
Nếu để là góp hết rồi cho thành viên vay tạm thì cũng khó đấy vì không có chứng từ cho 2 giao dịch trên...Có thể bạn phải xem laị xem các quy định xem từ lúc xin tăng vốn điều lệ đến khi thực tế góp vốn được thực hiện trong bao lâu?

B

Black

Guest
11/1/07
46
0
6
Hà Nội
Việc góp vốn thêm 1500tr của Cty mình đã chắc như đinh đóng cột rồi: Cả Cty đồng ý, đã được xác nhận trong Chứng nhận đăng ký kinh doanh mới. Hay mình cứ cho là họ góp đủ, rồi lại cho họ vay tạm nhỉ ? :wall:

D

dungbtxhn

Guest
4/9/06
55
0
0
Ha Noi
Cho vay cũng đc chứ sao. Mình thấy cũng chẳng có j là bất hợp lý cả. Cty cho ai vay là quyền của cty, miễn là ko làm j trái pháp luật là đc, thuế có can thiêp đến chuyện ấy đâu

X

XuanHuong

Guest
16/11/05
6
0
1
Ha Noi
Nếu Công ty bạn chỉ mới làm tăng vốn trong năm nay thì theo mình bạn có thể thu tiền góp vốn của các thành viên thành nhiều lần (thu theo đúng tỷ lệ vốn góp thì dễ hơn cho minh sau này)mà.
Còn nếu bạn đã thu tiền góp vốn của các thành viên vào năm 2006 rồi - Thì bctc năm 2006 cũng xong rồi đúng không - Để tiền trong quỹ nhiều đến mức đó chẳng hợp lý ty nào cả.

Trịnh Văn Thập

Trịnh Văn Thập

Guest
15/3/07
121
1
0
39
Móng Cái - Quảng Ninh
theo tôi...!

theo tôi thì bạn cứ để nguyên vì nếu cho vay tài chính phải có lãi suất. mà vốn của cty bạn lại là vốn ảo, thì lãi suất thật bạn lấy ở đâu.

B

Black

Guest
11/1/07
46
0
6
Hà Nội
Nhưng mà nếu cho vay, thì mình có tính lãi ko ? Nếu có lãi --> có thu nhập --> chịu thuế ? Mình sẽ hạch toán hoạt động cho vay vào TK nào , 138 hay là 128 ? :cool2:

N

NguyễnThịNhưÝ

Guest
21/3/07
3
0
0
TX Bến Tre
Cty mình cũng vậy tiền mặt cũng hơn 1500tr mình muốn chuyển tiền mặt thành BĐS (quyền sử dụng đất í) được không vậy?ai biết chỉ dùm mình với

L

lethuthuy888

Guest
2/2/07
9
0
0
ha noi
cho vay thi ko bat buoc phai lay lai. Vấn đề ở chỗ, trong quá trình hoạt động kinh doanh nếu cần thêm vốn mà ko sử dụng số vốn góp còn tồn quỹ lại đi vay ngân hàng hoặc vay ngoài trả lãi thì số lãi phải trả đó không được tính vào chi phí hợp lý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA