Cty thành lập tháng 8/2013 thì bây giờ vẫn nộp báo cáo theo tháng hết 2014 phải không ?

  • Thread starter ntkhanh
  • Ngày gửi
N

ntkhanh

Thành viên thân thiết
8/11/04
67
3
8
Quận 4, TP.HCM
Chào mọi người !
Cty mình thành lập vào T8/2013, vậy thì mình vẫn nộp báo cáo theo THÁNG đến hết năm 2014, rồi sang năm 2015 mình căn cứ DT 2014 mà xác định phải nộp theo THÁNG hay QUÝ phải không ? mong mọi người cho ý kiến.
Thanks !
 
mimibe

mimibe

Thành viên thân thiết
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Chào mọi người !
Cty mình thành lập vào T8/2013, vậy thì mình vẫn nộp báo cáo theo THÁNG đến hết năm 2014, rồi sang năm 2015 mình căn cứ DT 2014 mà xác định phải nộp theo THÁNG hay QUÝ phải không ? mong mọi người cho ý kiến.
Thanks !
THÔNG TƯ
Số: 151/2014/TT-BTC Hà Nội, ngày 10 tháng 10 năm 2014

HƯỚNG DẪN THI HÀNH NGHỊ ĐỊNH SỐ 91/2014/NĐ-CP NGÀY 01 THÁNG 10 NĂM 2014 CỦA CHÍNH PHỦ VỀ VIỆC SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU TẠI CÁC NGHỊ ĐỊNH QUY ĐỊNH VỀ THUẾ


Điều 15. Sửa đổi, bổ sung điểm b, Khoản 2 Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC như sau:

“b) Khai thuế giá trị gia tăng theo quý

b.1) Đối tượng khai thuế GTGT theo quý

Khai thuế theo quý áp dụng đối với người nộp thuế giá trị gia tăng có tổng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 50 tỷ đồng trở xuống.

Trường hợp người nộp thuế mới bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh việc khai thuế giá trị gia tăng được thực hiện theo quý. Sau khi sản xuất kinh doanh đủ 12 tháng thì từ năm dương lịch tiếp theo sẽ căn cứ theo mức doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ của năm dương lịch trước liền kề (đủ 12 tháng) để thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng hay theo quý.

Ví dụ 21:

- Doanh nghiệp A bắt đầu hoạt sản xuất kinh doanh từ tháng 01/2015 thì năm 2015 doanh nghiệp A thực hiện khai thuế GTGT theo quý. Doanh nghiệp căn cứ vào doanh thu của năm 2015 (đủ 12 tháng của năm dương lịch) để xác định năm 2016 thực hiện khai thuế tháng hay khai quý.

- Doanh nghiệp B bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh từ tháng 8/2014 thì năm 2014, 2015 doanh nghiệp B thực hiện khai thuế GTGT theo quý. Doanh nghiệp căn cứ vào doanh thu của năm 2015 để xác định năm 2016 thực hiện khai thuế theo tháng hay theo quý.

Người nộp thuế có trách nhiệm tự xác định thuộc đối tượng khai thuế theo tháng hay khai thuế theo quý để thực hiện khai thuế theo quy định.

Trường hợp người nộp thuế đủ điều kiện và thuộc đối tượng khai thuế GTGT theo quý muốn chuyển sang khai thuế theo tháng thì gửi thông báo (theo Mẫu số 07/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này) cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất là cùng với thời hạn nộp tờ khai thuế GTGT của tháng đầu tiên của năm bắt đầu khai thuế GTGT theo tháng.


= > Công ty bạn thuộc đối tượng kê khai theo quý, nếu muốn kê khai theo tháng làm mẫu : Mẫu số 07/GTGT

Nếu bạn vẫn thấy không an tâm hãy lên chi cục thuế liên hoặc gọi điện thoại liên hệ bộ phận tuyên truyền để biết thêm chi tiết và chỉ đạo từ quý chi cục thuế quản lý
 
maianh10401

maianh10401

Thành viên thân thiết
27/5/13
48
1
8
32
Hà Nội
Thông tư mới theo mình hiểu thì doanh nghiệp bạn vẫn kê khai theo Tháng đến hết năm 2014, đến năm 2015 thì căn cứ vào doanh thu của năm 2014 để xác định nộp tờ khai Quý/ Tháng, vì cty bạn thành lập từ T8/2013, vì vậy cả năm 2013 và năm 2014 (chưa hết năm) thì chưa có năm nào đủ điều kiện để có thể xác định doanh thu của cty bạn cả.

Cty mình thành lập Tháng 3/2013, cũng tương tự như trường hợp của bạn. Rất mong các bạn cho ý kiến?
 
hoanghongtam

hoanghongtam

Sơ cấp
4/4/11
75
13
8
Hà nội
Vấn đề này cũng đang nan giải, chưa ai giải thích đc như nào là đúng :( Mỗi chi cục Thuế làm 1 kiểu
Công ty mình thành lập từ T8/2013, doanh thu cũng <50 tỉ, bên quản lý công ty mình bảo là vẫn kê khai theo tháng hết 2014 ~,~ có bạn thì CBQL lại bảo bđầu nộp Quý luôn, nộp T10 rồi thì gửi thông báo hủy tk tháng , cho nên tốt nhất bạn gọi điện hỏi cán bộ quản lý bên mình nhé :)
 
thiiensu

thiiensu

Thành viên thân thiết
19/8/10
37
1
8
Quận 4 - Sài Gòn
Vấn đề này cũng đang nan giải, chưa ai giải thích đc như nào là đúng :( Mỗi chi cục Thuế làm 1 kiểu
Công ty mình thành lập từ T8/2013, doanh thu cũng <50 tỉ, bên quản lý công ty mình bảo là vẫn kê khai theo tháng hết 2014 ~,~ có bạn thì CBQL lại bảo bđầu nộp Quý luôn, nộp T10 rồi thì gửi thông báo hủy tk tháng , cho nên tốt nhất bạn gọi điện hỏi cán bộ quản lý bên mình nhé :)
Mình hỏi trên Chi Cuc Thuế thì 1 người trả lời là vẫn nộp theo tháng đến hết 2014, 1 người trả lời nộp theo quý => Pó tay !
 
  • Like
Reactions: hoanghongtam
D

DrX

Thành viên thân thiết
19/11/14
75
26
18
31
Chào mọi người !
Cty mình thành lập vào T8/2013, vậy thì mình vẫn nộp báo cáo theo THÁNG đến hết năm 2014, rồi sang năm 2015 mình căn cứ DT 2014 mà xác định phải nộp theo THÁNG hay QUÝ phải không ? mong mọi người cho ý kiến.
Thanks !
Theo thông tư 151:
b.1) Đối tượng khai thuế GTGT theo quý

Khai thuế theo quý áp dụng đối với người nộp thuế giá trị gia tăng có tổng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 50 tỷ đồng trở xuống.

Trường hợp người nộp thuế mới bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh việc khai thuế giá trị gia tăng được thực hiện theo quý. Sau khi sản xuất kinh doanh đủ 12 tháng thì từ năm dương lịch tiếp theo sẽ căn cứ theo mức doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ của năm dương lịch trước liền kề (đủ 12 tháng) để thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng hay theo quý.


Do công ty thành lập từ T08/2013-> năm 2014 chưa kinh doanh đủ 12 tháng -> từ 1/10/2014 vẫn khai báo thuế gtgt theo quý.

Mặt khác, theo thông tư 151:

b.2) Thời kỳ khai thuế theo quý

- Việc thực hiện khai thuế theo quý hay theo tháng được ổn định trọn năm dương lịch và ổn định theo chu kỳ 3 năm. Riêng chu kỳ ổn định đầu tiên được xác định tính kể từ ngày 01/10/2014 đến hết ngày 31/12/2016.


=> công ty bạn phải kê khai thuế GTGT theo quý hết năm 2016. Sau đó, năm 2017 sẽ căn cứ trên doanh thu năm 2016 và chọn kê khai theo tháng hay quý?

Như vậy đã đúng chưa?
 
H

huynh huong thuy

Sơ cấp
21/3/10
20
1
3
hcm
Mình mới gọi hỏi thuế, CTy mình thành lập T4/2013. Thuế GTGT tháng 10/2014 không khai theo tháng mà bắt đầu khai theo quý. họ bảo vậy. Mình đọc TT 151 chẳng biết khai sao luôn,
 
Q

quang.acchue

Sơ cấp
20/11/14
1
0
1
30
Xin chào mọi người, tôi có câu hỏi dưới đây mong mọi người góp ý giải quyết .
Công ty tôi là công ty xuất khẩu hảng đông lạnh, trước khi xuất hàng thường gởi mẫu cho khách hàng từ 15-20kg , có tờ khai hàng hóa phi mậu dịch nhưng không xuất hóa đơn gì cả .
Nay có một lô hàng mẫu bên nước ngoài không chấp nhận cho nhập, phải gởi trả về Việt Nam. Việc này làm phát sinh các chi phí dịch vụ, vận chuyển
Trường hợp này tôi sẽ hạch toán chi phí ra sao ???
cám ơn mọi người .
 
nangthuytinh290

nangthuytinh290

Sơ cấp
12/2/09
56
4
8
Hà Nội
Theo CCT Hoàng Mai - HN hướng dẫn thì đơn vị thành lập ( đơn vị tớ thành lập T6/2013) thì vẫn kê khai theo tháng bình thường sang 2015 xác định lại doanh thu để xem là nộp theo tháng hay quý.
 
K

ketoandn2014

Sơ cấp
19/11/14
26
1
3
30
Doanh nghiệp của mình mới thành lập ( 21/11/ 2014 này là hoàn tất thủ tục : Giấy phép, con dấu.....) DN mình đăng ký ở Nam Từ Liêm thì nộp thuế và báo cáo tài chính thế nào ạ ? Theo quý hay tháng ?
 
D

DrX

Thành viên thân thiết
19/11/14
75
26
18
31
Doanh nghiệp của mình mới thành lập ( 21/11/ 2014 này là hoàn tất thủ tục : Giấy phép, con dấu.....) DN mình đăng ký ở Nam Từ Liêm thì nộp thuế và báo cáo tài chính thế nào ạ ? Theo quý hay tháng ?
Điều 15. Sửa đổi, bổ sung điểm b, Khoản 2 Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC như sau:

“b) Khai thuế giá trị gia tăng theo quý

b.1) Đối tượng khai thuế GTGT theo quý

Khai thuế theo quý áp dụng đối với người nộp thuế giá trị gia tăng có tổng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 50 tỷ đồng trở xuống.

Trường hợp người nộp thuế mới bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh việc khai thuế giá trị gia tăng được thực hiện theo quý. Sau khi sản xuất kinh doanh đủ 12 tháng thì từ năm dương lịch tiếp theo sẽ căn cứ theo mức doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ của năm dương lịch trước liền kề (đủ 12 tháng) để thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng hay theo quý.

Ví dụ 21:

- Doanh nghiệp A bắt đầu hoạt sản xuất kinh doanh từ tháng 01/2015 thì năm 2015 doanh nghiệp A thực hiện khai thuế GTGT theo quý. Doanh nghiệp căn cứ vào doanh thu của năm 2015 (đủ 12 tháng của năm dương lịch) để xác định năm 2016 thực hiện khai thuế tháng hay khai quý.

- Doanh nghiệp B bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh từ tháng 8/2014 thì năm 2014, 2015 doanh nghiệp B thực hiện khai thuế GTGT theo quý. Doanh nghiệp căn cứ vào doanh thu của năm 2015 để xác định năm 2016 thực hiện khai thuế theo tháng hay theo quý.

=> Khai thuế GTGT theo quý
 
  • Like
Reactions: ketoandn2014
N

nguyenthikimtram

Sơ cấp
5/8/10
24
2
3
TPHCM
Chào mọi người !
Cty mình thành lập vào T8/2013, vậy thì mình vẫn nộp báo cáo theo THÁNG đến hết năm 2014, rồi sang năm 2015 mình căn cứ DT 2014 mà xác định phải nộp theo THÁNG hay QUÝ phải không ? mong mọi người cho ý kiến.
Thanks !
cái này còn tùy theo mỗi chi cục bạn ơi, bạn cứ hỏi quản lý thuế cho chắc
 

Thành viên trực tuyến

  • xuantham

Xem nhiều

TEXT LINK