Chiết khấu thương mại cho hàng hóa bán ra?

• Thread starter Toan_ho
  • Ngày gửi
T

Toan_ho

Guest
19/11/14
2
0
1
31
Mọi người ơi cho em hỏi một chút:

Công ty em bán hàng cho cty kia doanh số tháng 9 là: 197.015.750 triệu ( chưa thuế), chiết khấu 5% là: 5.662.400đ. Đầu

tháng 10 em mới xuất hóa đơn chiết khấu cho bên đó nhưng em không biết là em xuất hóa đơn có thuế hay không thuế?

Và nếu em xuất HĐ có ghi thuế GTGT cho phần chiết khấu này rồi, mà bên người mua lại trừ tiền thuế cho phần HĐ chiết

khấu em xuất ra trong tiền hàng mà bên em được nhận nữa thì có phải em chịu hai lần thuế không vậy các anh ( chị)?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Mọi người ơi cho em hỏi một chút:

Công ty em bán hàng cho cty kia doanh số tháng 9 là: 197.015.750 triệu ( chưa thuế), chiết khấu 5% là: 5.662.400đ. Đầu

tháng 10 em mới xuất hóa đơn chiết khấu cho bên đó nhưng em không biết là em xuất hóa đơn có thuế hay không thuế?

Và nếu em xuất HĐ có ghi thuế GTGT cho phần chiết khấu này rồi, mà bên người mua lại trừ tiền thuế cho phần HĐ chiết

khấu em xuất ra trong tiền hàng mà bên em được nhận nữa thì có phải em chịu hai lần thuế không vậy các anh ( chị)?
Nên áp dụng CK tháng trước trừ vào tiền hàng của hoá đơn tháng này vào thời điểm ngày 10 -15 .

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Mình thầy ng ta thực tế viết hoá đơn có CKTM để bạn tham khảo, sau khi bạn đã viết đầy đủ tên hàng hóa phía trên, dòng cuốI bạn ghi TLCK 5,0% (bạn cũng tính ra gía trị cụ thể là bao nhiêu luôn), thì công tiền hàng = tổng giá trị phía trên bạn trừ ra giá trị đc chiết khấu, từ đó tính ra thuế GTGT vv...

T

Toan_ho

Guest
19/11/14
2
0
1
31
Nhưng ( anh) chị ơi!
Bên kia không cho em làm vậy? Người ta bảo khoản chiết khấu này phải xuất hóa đơn riêng không xuất chung được vậy em phải xuất như thế nào ạ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA