Thông báo về tài khoản ngân hàng của Công Ty

• Thread starter Trangcpn
  • Ngày gửi
T

Trangcpn

Guest
25/10/14
17
3
3
32
Xin các Anh/Chị cho em hỏi vấn đề này ah:
Công ty em từ khi thanh lập (2011) đến giờ không có mở tài khoản ngân hàng nào đứng tên công ty mà chỉ tài khoản cá nhân của sếp để nhận và chuyển tiền với khách hàng nên không có thông báo với CQ thuế. Bây giờ Công ty mở 1 tài khoản đứng tên Cty tại Shinhanbank.
Vậy các Anh/Chị cho em hỏi là
+ Khi đã mở tài khoản ngân hàng như thế thì em phải thông báo với cq thuế bằng mẫu báo cáo nào ah?
+Và phải thông báo trong bao nhiêu ngày kể từ ngày mở tk để k bị phạt?
+Từ lúc thành lập k thông báo mở tk mà bây giờ mới thông báo thì có bị kiểm tra hay phạt gì không ah?
Các Anh/Chị xin chỉ giáo ah!
Em rất cảm ơn! :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Công ty em từ khi thanh lập (2011) đến giờ không có mở tài khoản ngân hàng nào đứng tên công ty mà chỉ tài khoản cá nhân của sếp để nhận và chuyển tiền với khách hàng nên không có thông báo với CQ thuế. Bây giờ Công ty mở 1 tài khoản đứng tên Cty tại Shinhanbank.
+ Khi đã mở tài khoản ngân hàng như thế thì em phải thông báo với cq thuế bằng mẫu báo cáo nào ah?
+Từ lúc thành lập k thông báo mở tk mà bây giờ mới thông báo thì có bị kiểm tra hay phạt gì không ah?

- bạn làm mẫu 08-MST để đk với CQ thuế nhé
- Thông báo trong vòng 10 ngày kể từ ngày mở tk để k bị phạt bạn nhé
- cái này thì mình k chắc, nhưng chắc phải lúc quyết toán thuế mới biết đc, với lại còn phải dựa

• Like
Reactions: Trangcpn
T

Trangcpn

Guest
25/10/14
17
3
3
32
Thế ah Chị @mimibe . Làm theo mẫu 08 là ok thôi ah Chị

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Mở ngay tk cty & khai theo mẫu gởi cq thuế !

• Like
T

Trangcpn

Guest
25/10/14
17
3
3
32
Vâng, em cảm ơn ah! :)

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Khi cty mới thành lập nếu chưa mở TK ngân hàng thì đc cơ quan thuế nhắc nhở phải mở TK chứ ko phạt gì cả, bạn chỉ bị phạt khi mở mà ko TB trong thờn hạn cho phép

D

Dich vu ke toan Hai Duong

Guest
19/11/14
7
3
3
32
- Bạn làm theo mẫu 08 là ok.
- Vấn đề là từ khi thành lập công ty bạn không dùng tài khoản của công ty để thanh toán các khoản chi phí hơn 20tr thì rủi ro cho nhà bạn là rất cao. Vì đây là các khoản chi phí không hợp lý hợp lệ bạn ah, không thể giảm trừ thuế thu nhập doanh nghiệp cho công ty bạn.

• Like
T

Trangcpn

Guest
25/10/14
17
3
3
32
Em cũng mới về công ty thôi, kiểm tra lại giấy tờ sổ sách thì không thấy mẫu 08, hỏi ra thì mới biết là từ trước giờ k có. Tại Cty e môi giới BĐS nên thường là khi chủ nhà nhận được tiền của khách thuê thì gửi lại phí môi giới cho cty e bằng tiền mặt luôn. Chỉ có khi nào khách chuyển khoản vào cty e để nhờ giao lại cho chủ nhà thì mới dùng đến tài khoản ngân hàng thôi ah!

D

Guest
19/11/14
7
3
3
32
Em cũng mới về công ty thôi, kiểm tra lại giấy tờ sổ sách thì không thấy mẫu 08, hỏi ra thì mới biết là từ trước giờ k có. Tại Cty e môi giới BĐS nên thường là khi chủ nhà nhận được tiền của khách thuê thì gửi lại phí môi giới cho cty e bằng tiền mặt luôn. Chỉ có khi nào khách chuyển khoản vào cty e để nhờ giao lại cho chủ nhà thì mới dùng đến tài khoản ngân hàng thôi ah!

Vậy công ty bạn có thường xuyên phát sinh chi phí trên 20tr và thanh toán cho nhà cung cấp bằng cách chuyển khoản không?

T

Trangcpn

Guest
25/10/14
17
3
3
32
@Dich vu ke toan Hai Duong , Bên e không phát sinh Anh ah. Vì bên em chỉ nhận tiền môi giới của chủ nhà chứ không phải chi trả gì cho ai cả Anh ah. Lâu lâu mới gặp tình huống là khách thuê nhà không có thời gian or điều kiện gửi tiền cho chủ nhà thì họ gửi tiền vào TK cty e và nhờ bên em trung gian chuyển tiền cho chủ nhà thôi ah

D

Guest
19/11/14
7
3
3
32
@Dich vu ke toan Hai Duong , Bên e không phát sinh Anh ah. Vì bên em chỉ nhận tiền môi giới của chủ nhà chứ không phải chi trả gì cho ai cả Anh ah. Lâu lâu mới gặp tình huống là khách thuê nhà không có thời gian or điều kiện gửi tiền cho chủ nhà thì họ gửi tiền vào TK cty e và nhờ bên em trung gian chuyển tiền cho chủ nhà thôi ah

uh, thế thì yên tâm rồi bạn ah, tỉ lệ rủi ro sẽ không cao đâu nhé!

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA