Hạch toán giảm doanh thu, chi phí công trình

• Thread starter lotus0803
  • Ngày gửi
L

lotus0803

Guest
4/6/12
6
0
1
Vinh
Em chào các bạc ạ. Em có câu hỏi muốn nhờ các bác trả lời giúp em với ạ. Công ty em là công ty xây dựng. Công trình đã quyết toán xong trong năm 2013, đến năm 2014 chủ đầu tư nhận được quyết định của UBND tỉnh giảm giá trị công trình. Công ty em đã xuất hoá đơn ghi giảm giá trị công trình đó theo quyết định phê duyệt. Về phần hạch toán
a) Ghi giảm doanh thu: Nợ TK 131 Ghi âm theo giá trị đã được phê duyệt
Có TK 511
Có TK 333
b) Ghi giảm giá vốn: Nợ TK 632 Ghi âm với chi phí tương ứng
Có TK 154
Em muốn hỏi bút toán tiếp theo để hạch toán bên Nợ TK 154 sẽ đối ứng với bên TK nào để ghi trị lỗ của công trình này.
Rất mong các bác tư vấn giúp em ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Em chào các bạc ạ. Em có câu hỏi muốn nhờ các bác trả lời giúp em với ạ. Công ty em là công ty xây dựng. Công trình đã quyết toán xong trong năm 2013, đến năm 2014 chủ đầu tư nhận được quyết định của UBND tỉnh giảm giá trị công trình. Công ty em đã xuất hoá đơn ghi giảm giá trị công trình đó theo quyết định phê duyệt. Về phần hạch toán
a) Ghi giảm doanh thu: Nợ TK 131 Ghi âm theo giá trị đã được phê duyệt
Có TK 511
Có TK 333
b) Ghi giảm giá vốn: Nợ TK 632 Ghi âm với chi phí tương ứng
Có TK 154
Em muốn hỏi bút toán tiếp theo để hạch toán bên Nợ TK 154 sẽ đối ứng với bên TK nào để ghi trị lỗ của công trình này.
Rất mong các bác tư vấn giúp em ạ.
Giảm doanh thu là đủ. Giảm giá vốn để trở lại như ban đầu sao ?

L

lotus0803

Guest
4/6/12
6
0
1
Vinh
  1. Giảm doanh thu là đủ. Giảm giá vốn để trở lại như ban đầu sao ?
Thế phải hạch toán như thế nào về phần lỗ này ạ? Em vẫn chưa hiểu về vấn đề này, mong bác chỉ giúp em.

D

DrX

Trung cấp
19/11/14
75
27
18
35
Thế phải hạch toán như thế nào về phần lỗ này ạ? Em vẫn chưa hiểu về vấn đề này, mong bác chỉ giúp em.
Ví dụ: Năm 2013: Doanh thu 5 tỷ; Giá vốn 3 tỷ -> Lợi nhuận 2 tỷ
Năm 2014: Giảm giá trị công trình 500tr-> Chỉ cần giảm doanh thu 500tr ->Lợi nhuận sẽ chỉ còn: 5 tỷ - 500tr- 3 tỷ= 1,5 tỷ
Giả sử giá vốn bạn giảm tương ứng đi 500tr -> LN= (5 tỷ - 500tr )- (3 tỷ - 500tr)= 2 tỷ -> Bạn lỗ ở đâu so với năm 2013? Và điều này là vô lý do các chi phí trước bạn tập hợp đã có hóa đơn chứng từ đầy đủ (lý thuyết)

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Khi xuất hđ giảm dt cần có qđ chỉ đạo & bb làm việc với chủ đt.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Bạn chỉ HT gảm DT, công nợ, thuế, lỗ, lãi thôi. Đừng lẫn giữa giá vốn với DT. Giá vốn là chi phí được tập hợp trực tiếp theo thực tế phát sinh, khi QT C.Trình DT có tăng hay giảm không ảnh hưởng gì đến giá vốn cả

• Like
Reactions: lotus0803

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA