Hóa đơn đóng dấu mộc nhưng người khác ký

• Thread starter Thao2705
  • Ngày gửi
Thao2705

Thao2705

Trung cấp
19/11/14
137
2
18
31
Chào các anh chị ạ
Công ty em vừa nhận được tờ hóa đơn có đóng dấu mộc công ty chỗ người bán nhưng dấu tên và người ký lại là người khác. Vậy nó có hợp lệ không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Chào các anh chị ạ
Công ty em vừa nhận được tờ hóa đơn có đóng dấu mộc công ty chỗ người bán nhưng dấu tên và người ký lại là người khác. Vậy nó có hợp lệ không ạ?

hợp lệ hay k mình k rành lắm, nhưng mà thường chỉ có giám đốc mới ký và đóng dấu lên tên thôi, còn ng bán hàng là nhân viên thì chỉ ký và ghi rõ họ tên rùi đóng dấu treo trên đầu hóa đơn thôi

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Chào các anh chị ạ
Người ký HĐ bán hàng phải là người trong DN. Nếu ko phải Thủ trưởng ký thì hóa đơn sẽ được đóng dấu treo.

Thao2705

Thao2705

Trung cấp
19/11/14
137
2
18
31
Người ký HĐ bán hàng phải là người trong DN. Nếu ko phải Thủ trưởng ký thì hóa đơn sẽ được đóng dấu treo.
Nhưng nếu không đóng dấu treo mà đóng chỗ người bán hàng luôn và có người ký nhưng không phải thủ trưởng thì sao ạ ?

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Nhưng nếu không đóng dấu treo mà đóng chỗ người bán hàng luôn và có người ký nhưng không phải thủ trưởng thì sao ạ ?
Thì ko đúng với luật quản lý và sử dụng hóa đơn. Đây:
"d) Tiêu thức “người bán hàng (ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên)”

Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn."

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Thì ko đúng với luật quản lý và sử dụng hóa đơn. Đây:
"d) Tiêu thức “người bán hàng (ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên)”

Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn."
Trường hợp như vậy rồi phải làm sao ạ? mình cũng vướng, nhờ mọi người giúp đỡ

T

thuhoai26491

Trung cấp
10/7/13
70
7
8
Hà Nội
chưa kê khai thuế thì bảo bên bán xuất lại hóa đơn mới cho bạn, đồng thời làm biên bản thu hồi hóa đơn ấy là xong

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
chưa kê khai thuế thì bảo bên bán xuất lại hóa đơn mới cho bạn, đồng thời làm biên bản thu hồi hóa đơn ấy là xong
Mình là công ty bán, nhưng hóa đơn có giá trị nhỏ, chỉ 310k thôi. và đã kê khai thuế rồi, vậy nên làm thế nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA