Mức lương để đóng BHXH -YT cho nhân viên kinh doanh hưởng hoa hồng theo doanh số

• Thread starter MINA
  • Ngày gửi
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Chào cả nhà,
Hôm nay mình có thắc mắc thế này.
Nhân viên kinh doanh của công ty, không có lương cứng chỉ áp dụng hoa hồng được hưởng 10% trên doanh số.... 10% này chắc chắn nhân viên không hưởng trọn mà có thế phải trích bớt phần trăm lại cho chủ tiệm/cửa hàng.
Vậy mức lương để đóng BHXH-YT của công ty cho nhân viên này như thế nào? Với hình thức trả lương như vậy có tránh đóng BHXH -YT cho nhân viên kinh doanh này được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Chào cả nhà,
Nhân viên kinh doanh của công ty, không có lương cứng chỉ áp dụng hoa hồng được hưởng 10% trên doanh số.... 10% này chắc chắn nhân viên không hưởng trọn mà có thế phải trích bớt phần trăm lại cho chủ tiệm/cửa hàng.
Vậy mức lương để đóng BHXH-YT của công ty cho nhân viên này như thế nào? Với hình thức trả lương như vậy có tránh đóng BHXH -YT cho nhân viên kinh doanh này được không?
HĐLĐ chị quy định sao với chỉ tiêu : Mức lương chính hoặc tiền công?(Theo mẫu TT 21)
TH của chị giống HĐ khoán hơn đó.TH tháng ko đạt, ko được xu nào thì không đóng bảo hiểm?TH đạt Ds tính ra thu nhập dưới mức lương tối thiểu vùng thì đóng theo mức đó?rồi tháng nào cũng làm thông báo mức tăng/giảm đóng BH của NVKD?

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: MINA
G

GTGT

Guest
13/12/07
30
1
8
chân cầu vượt
Dear bạn Vân Trần,
Theo như câu trả lời của bạn, mình mạn phép được hỏi như sau:
Nếu như trong HĐLD quy định như bạn nói là tháng nào đạt doanh số thì đóng BHXH, tháng nào ko đạt doanh số thì ko đóng (tất nhiên mình chưa đề cập đến mức đóng là bao nhiêu nhé, vấn đề này sẽ bàn sau) thì liệu bên BHXH có chấp nhận như vậy ko ạ, vì điều này sẽ liên quan đến việc đối chiếu số liệu BHXH tăng/giảm theo tháng (theo quý).
Vấn đề đặt ra ở đây là khi làm đối chiếu BHXH trên thì nhân viên hành chính sẽ làm như thế nào ạ.
Vì mình không làm vấn đề này nên mạn phép được hỏi và được chỉ giáo.
Cám ơn bạn.

• Like
Reactions: dai lun
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
HĐLĐ chị quy định sao với chỉ tiêu : Mức lương chính hoặc tiền công?(Theo mẫu TT 21)
TH của chị giống HĐ khoán hơn đó.TH tháng ko đạt, ko được xu nào thì không đóng bảo hiểm?TH đạt Ds tính ra thu nhập dưới mức lương tối thiểu vùng thì đóng theo mức đó?rồi tháng nào cũng làm thông báo mức tăng/giảm đóng BH của NVKD?
Cái này thấy giống đại lý bảo hiểm nhỉ? Vấn đề sếp không hề muốn nhân viên kinh doanh có lương cứng. Làm sao để hợp tình cả đôi bên nhỉ? Hay chỉ như đại lý, nhận hoa hồng trích lại 10% (dĩ nhiên số thực nhận của bạn ấy sau khi chi hoa hồng cho khách hàng). Ký kết với các cửa hàng nhân viên chiết khấu bao nhiêu thì xem như hoa hồng cty chi trả?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Dear bạn Vân Trần,
Theo như câu trả lời của bạn, mình mạn phép được hỏi như sau:
Nếu như trong HĐLD quy định như bạn nói là tháng nào đạt doanh số thì đóng BHXH, tháng nào ko đạt doanh số thì ko đóng (tất nhiên mình chưa đề cập đến mức đóng là bao nhiêu nhé, vấn đề này sẽ bàn sau) thì liệu bên BHXH có chấp nhận như vậy ko ạ, vì điều này sẽ liên quan đến việc đối chiếu số liệu BHXH tăng/giảm theo tháng (theo quý).
Vấn đề đặt ra ở đây là khi làm đối chiếu BHXH trên thì nhân viên hành chính sẽ làm như thế nào ạ.
Vì mình không làm vấn đề này nên mạn phép được hỏi và được chỉ giáo.
Cám ơn bạn.
Ấy chết, mình đang hỏi chủ theart khi đưa ra các tình huống nếu mà là như vậy xử lý sao?Tất cả mình đặt dấu hỏi, chứ mình đâu có làm vậy.Hic

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Ấy chết, mình đang hỏi chủ theart khi đưa ra các tình huống nếu mà là như vậy xử lý sao?Tất cả mình đặt dấu hỏi, chứ mình đâu có làm vậy.Hic
Có bạn trả lời cho mình thế này :
Vụ này có 2 trường hợp"
+ Hợp đồng cộng tác viên: hưởng hoa hồng => đóng TNCN theo từng lần phát sinh
+ HĐLĐ: đóng BHXH theo mức lương tối thiểu => đó TNCN theo lũy tiến

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Có bạn trả lời cho mình thế này :
Vụ này có 2 trường hợp"
+ Hợp đồng cộng tác viên: hưởng hoa hồng => đóng TNCN theo từng lần phát sinh
+ HĐLĐ: đóng BHXH theo mức lương tối thiểu => đó TNCN theo lũy tiến
Rút cục là chị muốn lách bảo hiểm thôi chứ gì?Còn phải đóng thuế TNCN cũng ok? Nếu ko băn khoăn vụ đóng thuế TNCN thì ký HĐ cộng tác viên.
TH2 căn cứ vào đâu mà đóng BHXH theo mức lương tối thiểu?Nếu HĐLĐ quy định lương trả theo %/doanh số
Nếu ko muốn cả 2 thì làm HĐ khoán và cam kết thu nhập 1 năm ko quá 108tr. :), Hoặc khoán - ko làm cam kết, mỗi lần thu nhập > 2tr khấu trừ 10% luôn. :)

Sửa lần cuối:
  • Like
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Rút cục là chị muốn lách bảo hiểm thôi chứ gì?Còn phải đóng thuế TNCN cũng ok? Nếu ko băn khoăn vụ đóng thuế TNCN thì ký HĐ cộng tác viên.
TH2 căn cứ vào đâu mà đóng BHXH theo mức lương tối thiểu?Nếu HĐLĐ quy định lương trả theo %/doanh số
Nếu ko muốn cả 2 thì làm HĐ khoán và cam kết thu nhập 1 năm ko quá 108tr. :), Hoặc khoán - ko làm cam kết, mỗi lần thu nhập > 2tr khấu trừ 10% luôn. :)
Chị chưa đề cập đến lách BHXH nhưng vấn đề đang tính lương BHXH cho nhân viên kinh doanh như thế nào, đang set up khi mà Giám Đốc bảo là không có lương cứng cho Sale.

• Like
Reactions: GTGT
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Hợp đồng lao động có lương tối thiểu vùng đó ms. Luật lao động VN quy định mức lương này khi ký hợp đồng lao động, ít nhất cũng phải trả người lao động không thấp hơn. @MINA nghĩ sao mà làm hợp đồng không đúng với Luật lao động vậy ?

Chào cả nhà,

• Like
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Hợp đồng lao động có lương tối thiểu vùng đó ms. Luật lao động VN quy định mức lương này khi ký hợp đồng lao động, ít nhất cũng phải trả người lao động không thấp hơn. @MINA nghĩ sao mà làm hợp đồng không đúng với Luật lao động vậy ?
Vấn đề em đang cân nhắc làm thế nào cho hợp lý khi chắc chắn nhân viên đấy không hề có qui định lương tối thiểu vì cam kết chỉ hưởng theo doanh số ..... Giờ chắc làm hợp đồng giao khoán là thuận tiện nhất.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA