Mất hóa đơn gtgt đầu vào bị phạt như thế nào?

  • Thread starter THÌ GIỜ
  • Ngày gửi
T

THÌ GIỜ

Sơ cấp
24/11/14
7
0
1
32
Cả nhà cho mình hỏi tình huống này với ạ.
Bên nhà cung cấp chuyển hàng cho bên mình gửi qua xe oto vào tháng 9 có gửi kèm 2 hóa đơn GTGT trị giá của 2 hóa đơn đó khoảng 200 triệu đồng. Sang tháng 11 mình có gửi công nợ hóa đơn sang nhà cung cấp mới biết có tồn tại 2 hóa đơn nhưng bên mình chưa nhận được 2 hóa đơn đó. Giờ bên kia cứ đổ lỗi và bảo bên mình phải làm báo cáo hủy hóa đơn rồi họ photo công chứng 2 hóa đơn đó gửi lại cho bên mình để bên mình kê khai thuế.
Mọi người cho mình hỏi trong trường hợp đó lỗi là do ai và bên mình có nên làm căng với bên kia ko?
Nếu bên mình làm báo cáo mất 2 hóa đơn đó thì với số tiền 200 triệu đồng bên mình sẽ bị phạt bao nhiêu?
 
Green0410

Green0410

Thành viên thân thiết
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Điều 24. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn

1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn. Trường hợp ngày cuối cùng (ngày thứ 05) trùng với ngày nghỉ theo quy định của pháp luật thì ngày cuối cùng của thời hạn được tính là ngày tiếp theo của ngày nghỉ đó.

2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao có ký xác nhận, đóng dấu (nếu có) của người bán kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.

- Căn cứ vào Nghị định số: 109/2013/NĐ-CP ngày 24/9/2013 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vục quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn. Tại điều 39 có quy định:

“Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách, trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn do thiên tai, hỏa hoạn.”
 
N

Nguyencongthuy

Thành viên thân thiết
25/11/11
899
202
43
bienhoadongnai
Khi nhận HH có kèm HĐ ko ? Cần làm rõ đối tượng làm mất HĐ sau đó mới là b.pháp gq.
 
N

nguyensg

Sơ cấp
11/9/14
55
7
8
28
Cả nhà cho mình hỏi tình huống này với ạ.
Bên nhà cung cấp chuyển hàng cho bên mình gửi qua xe oto vào tháng 9 có gửi kèm 2 hóa đơn GTGT trị giá của 2 hóa đơn đó khoảng 200 triệu đồng. Sang tháng 11 mình có gửi công nợ hóa đơn sang nhà cung cấp mới biết có tồn tại 2 hóa đơn nhưng bên mình chưa nhận được 2 hóa đơn đó. Giờ bên kia cứ đổ lỗi và bảo bên mình phải làm báo cáo hủy hóa đơn rồi họ photo công chứng 2 hóa đơn đó gửi lại cho bên mình để bên mình kê khai thuế.
Mọi người cho mình hỏi trong trường hợp đó lỗi là do ai và bên mình có nên làm căng với bên kia ko?
Nếu bên mình làm báo cáo mất 2 hóa đơn đó thì với số tiền 200 triệu đồng bên mình sẽ bị phạt bao nhiêu?
lỗi là do bạn rồi, mua hàng thì phải yêu cầu xuất hóa đơn không có hóa đơn thì phải xử lý ngay
 
T

THÌ GIỜ

Sơ cấp
24/11/14
7
0
1
32
Khi nhận HH có kèm HĐ ko ? Cần làm rõ đối tượng làm mất HĐ sau đó mới là b.pháp gq.
Hôm đó anh lái xe cũ của công ty mình đi lấy hàng, mình hỏi chị thủ kho nhận hàng có phiếu xuất kho hay hóa đơn, chứng từ gì của bên kia ko thì chị ý bảo ko nhận được giấy tờ gì cả. Mà giờ nghe Thủ kho bên mình bảo tháng 9 anh lái xe đi lấy hàng quên ko lấy giấy tờ từ nhà xe. Gần đây mình cũng có gọi điện hỏi nhà xe tìm xem có thấy đơn hàng ngày hôm đó ko họ bảo tìm ko thấy (vì cũng hơn 2 tháng rồi). Giờ mình cũng ko biết phải làm thế nào nữa. :(
 
T

THÌ GIỜ

Sơ cấp
24/11/14
7
0
1
32
lỗi là do bạn rồi, mua hàng thì phải yêu cầu xuất hóa đơn không có hóa đơn thì phải xử lý ngay
Mình ko có nhận được thông tin từ bên kia là hôm đó có kèm theo hóa đơn bạn à. Vì đơn hàng họ xuất cho bên mình hôm có kèm theo hóa đơn đỏ hôm ko nên mình cũng cứ đinh ninh là họ nợ hóa đơn cơ. Họ có thông báo cho Giám đốc ko thì mình ko rõ.
 
T

THÌ GIỜ

Sơ cấp
24/11/14
7
0
1
32
Chào bạn!
Việc này chắc chắn bị thuế phạt rồi, vì thời gian bạn làm mất hóa đơn cũng hơn hai tháng. Mình không biết cụ thể sự việc như thế nào, nhưng nghe qua bạn nói thì hiện tại bên nhà cung cấp đang có ưu thế, bên bạn có khả năng bị phạt. Mức phạt quy định rất rõ: từ 2.000.000 đến 4.000.000 ; mức tiền này có thể thay đổi nếu bên bạn liên hệ tốt với cán bộ thuế để được áp dụng tình tiết giảm nhẹ bạn nhé. Hồ sơ, công văn báo cáo mất hóa đơn, cách thức liên hệ với bên cán bộ thuế như thế nào, bạn xem bản mẫu tại đây
Cảm ơn bạn nhé. Mình hỏi anh phụ trách làm thuế bên mình anh ý bảo có khả năng sẽ bị phạt tới mức 50 triệu ý. Liệu có bị phạt tới mức đó ko bạn?
 
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
772
137
43
www.thuthuatexcel.com
Mình đọc mà không thấy bạn nói là hóa đơn đó đã khai thuế chưa. Nếu khai rồi thì lấy gì để khai. Nếu chưa thì sao lại nghĩ tới chuyện bị phạt do làm mất, vì có khai thuế đâu mà gọi là mất vì không thấy có hóa đơn.
 

Thành viên trực tuyến

  • vannguyen01111988
  • truongvan1k95
  • quyengdvn
  • tidao
  • auyeuch

Xem nhiều

TEXT LINK