Hóa đơn nhân công

  • Thread starter xuyenkhanh
  • Ngày gửi
X

xuyenkhanh

Sơ cấp
30/9/09
7
2
3
30
haiphong
Bên em hiện đang thi công 1 CT mà có sử dụng nhiều CP nhân công mà bảng lg hiện tại cảu em ko đủ .
Em đang có ý định mua hóa đơn nhân công ngoài trên chi cục thuế. Em muốn hỏi vậy nếu mua hóa đơn nhân công thì mua tại chi cục thuế đơn vị chủ quản cảu mình hay tại chi cục mà mình đang co Ct thi công ạ? và chi phí mất ntn ạ?
 
ACC4RUM

ACC4RUM

Thành viên thân thiết
2/3/09
1,666
313
83
Đà Lạt
Mua hóa đơn của Thuế thì phải có hợp đồng dịch vụ thì thuế mới bán hóa đơn và hóa đơn do bên cung cấp dịch vụ xuất cho bên đi thuê nên phải mua của cơ quan thuế nơi người lao động cư trú hoặc tại nơi có công trình, thuế sẽ tính và thu các loại thuế MB, GTGT, TNCN khi bán hóa đơn lẻ
Chi tiền công tiền lương thì làm hợp đồng lao động dưới 3 tháng, khi chi tiền lương tiền công từ 2 triệu đồng trở lên thì khấu trừ 10% thuế TNCN, cấp chứng từ khấu trừ và kẹp liên 1 cùng phiếu chi trả lương là hợp pháp
 
N

nguyenbacuong

Sơ cấp
1/2/15
1
0
1
34
Bên em có làm phần nhân công của 1 CT. Công trình này đã nghiệm thu hoàn thành 2013. Sau đó được điều chỉnh đơn giá 2014 và tổng thầu họ yêu cầu em suất hóa đơn 2014 ( hóa đơn bán hàng). Nhưng giờ đã là 2-2015 rồi. Em xin hỏi là phần bù giá nhân công đó công ty có được ghi nợ sang năm 2015 không và có suất hóa đơn 2015 nếu được thì nó nằm ở thông tư văn bản nào. Nhờ diễn đàn giúp em nhé.
 
ACC4RUM

ACC4RUM

Thành viên thân thiết
2/3/09
1,666
313
83
Đà Lạt
Bên giao thầu phần nhân công: Cuối năm tài chính nếu đã ghi nhận doanh thu nhưng chưa tập hợp đủ chi phí tương ứng với doanh thu đã ghi nhận thì được trích trước chi phí tương ứng với doanh thu. Cái này hướng dẫn tại Khoản 2.20 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC
Bên nhận thầu phần nhân công: Khi hoàn thành việc cung ứng dịch vụ (nhân công) thì phải xuất hoá đơn; khi nhận tạm ứng của hợp đồng dịch vụ thì phải xuất hóa đơn và khi thanh toán cuối cùng nếu có chệnh lệch thì xuất hoá đơn điều chỉnh (tăng thêm hoặc giản bớt doanh thu) tại thời điểm thanh lý hợp đồng. Cái này hướng dẫn tại Khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC
 
  • Like
Reactions: nguyenbacuong

Thành viên trực tuyến

  • nadanvonga
  • NGA2020
  • thungracpoloca
  • auyeuch
  • Nguyễn Nhứt Huynh

Xem nhiều

TEXT LINK