Nhập khẩu ủy thác là gì?

• Thread starter hoaile27
  • Ngày gửi
H

hoaile27

Guest
2/11/06
20
0
0
48
tp hochi minh
cty tôi là 1 cty TNHH sản xuất, có mã số thuế xuất nhập khẩu, các bạn cho tôi hỏi nhé:
- cty tôi có thể nhập khẩu ủy thác không? nhập ủy thác là gì? thủ tục có dễ không?nếu vật tư cty tôi mua của 1 cty ở nước ngoài để sản xuất thì gọi là nhập khẩu trực tiếp phải không?xin tư vấn giúp , cám ơn rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hung_cerefi

Guest
26/8/06
41
0
0
42
Hà Nội
Chào bạn, việc nhập khẩu uỷ thác không phụ thuộc vào việc bạn có được cấp mã số thuế XNK hay không mà phụ thuộc vào trình độ của cán bộ công nhân viên công ty của bạn có thực hiện được việc nhập khẩu trực tiếp được hay không thôi. Thủ tục nhập khẩu uỷ thác rất rễ, không có gì khó khăn cả, bản chất của việc này là bạn không có khả năng nhập khấu trực tiếp nên uỷ thác cho đơn vị chuyên về lĩnh vực nhập khẩu nhậu khẩu hàng hoá, thiết bị hộ mình và trả phí uỷ thác là xong.
Chúc bạn thành công

H

hoaile27

Guest
2/11/06
20
0
0
48
tp hochi minh
Chào bạn, việc nhập khẩu uỷ thác không phụ thuộc vào việc bạn có được cấp mã số thuế XNK hay không mà phụ thuộc vào trình độ của cán bộ công nhân viên công ty của bạn có thực hiện được việc nhập khẩu trực tiếp được hay không thôi. Thủ tục nhập khẩu uỷ thác rất rễ, không có gì khó khăn cả, bản chất của việc này là bạn không có khả năng nhập khấu trực tiếp nên uỷ thác cho đơn vị chuyên về lĩnh vực nhập khẩu nhậu khẩu hàng hoá, thiết bị hộ mình và trả phí uỷ thác là xong.
Chúc bạn thành công

tôi chưa hiểu ý bạn nói lắm, như vậy thì cty nào cũng có chức năng nhập khẩu?cty tôi có chức năng nhập khẩu

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
tôi chưa hiểu ý bạn nói lắm, như vậy thì cty nào cũng có chức năng nhập khẩu?cty tôi có chức năng nhập khẩu

Cty có chức năng nhập khẩu là cty có làm thủ tục xin phép nhập khẩu, có mã số nhập khẩu, ghi trên tờ mã số thuế đó bạn,
Cty bạn co chức năng nhập khẩu nhưng do cty bạn k tuyển dụng nhân viên XNK hoặc không thường xuyên nhập khẩu nên k rành về thủ tục hải quan để nhập hàng. để cho việc nhập hành thuận lợi và nhanh chóng hơn Cty làm HĐ thuê với đơn vị khác nhập ủy thác ( đơn vị này chuyên về nhập khẩu hơn) Cty bạn tốn một khoản phí mà Công việc gọn nhẹ hơn

H

hoaile27

Guest
2/11/06
20
0
0
48
tp hochi minh
Cty có chức năng nhập khẩu là cty có làm thủ tục xin phép nhập khẩu, có mã số nhập khẩu, ghi trên tờ mã số thuế đó bạn,
Cty bạn co chức năng nhập khẩu nhưng do cty bạn k tuyển dụng nhân viên XNK hoặc không thường xuyên nhập khẩu nên k rành về thủ tục hải quan để nhập hàng. để cho việc nhập hành thuận lợi và nhanh chóng hơn Cty làm HĐ thuê với đơn vị khác nhập ủy thác ( đơn vị này chuyên về nhập khẩu hơn) Cty bạn tốn một khoản phí mà Công việc gọn nhẹ hơn

Cám ơn bạn rất nhiều, xin cho hỏi thêm, nếu mình nhập ủy thác cho ai thì mình phải thì phải xuất hóa đơn trả hàng hóa cho khách hàng phải không bạn?thuế nhập khẩu mình nộp hộ cho khách hàng được ko?thuế nhập khẩu máy móc cơ khí nặng mức thuế suất mấy %? tôi không rành vế xuất nhập khẩu nên nhờ bạn tư vấn thêm,thanks!

K

khanhlinhluoi

Guest
19/3/07
3
0
0
Ha noi
XNK ủy thác

Chào các bạn WKT.
Tôi là thành viên mới của WKT và cũng mới làm trong lĩnh vực kế toán nên cũng chưa có kinh nghiệm mấy.Nhưng theo tôi nghĩ thì bên đc ủy thác NK hoàn toàn có thể đóng thuế giúp bên ủy thác nhập khẩu.Còn mức phí của mặt hàng bạn nêu thì tôi cũng chưa nắm đc.
Mong sẽ nhận được sự giúp đỡ của tất cả các bạn trong WKT.

A

aceuni

Guest
Nhập ủy thác theo mình nghĩ là nếu do lô hàng đầu tiên các bạn chưa có kinh nghiệm nhập hàng thì mới nhờ các công ty vận tải đứng ra nhập hộ. Từ lần sau công ty hoàn toàn có thể đứng ra để nhập trực tiếp mà. Còn việc cty bạn đứng ra nhận nhập khẩu ủy thác hộ công ty khác thì cũng được( nếu các bạn làm chuyên rồi, thủ tục sẽ nhanh chóng hơn) Thuế NK cty bạn có thể nộp hộ cho khách hàng nhưng tên đối tượng nộp nên ghi tên của cty nhờ nhập khẩu sẽ thuận lợi hơn về sau.
Nhưng nếu công ty bạn chỉ có chức năng xuất nhập khẩu( mà hầu hết cty nào khi làm DKKD cũng kê phần này vào) thì lúc bạn xuất hóa đơn cho khách hàng ghi là phí làm thủ tục NK ủy thác à? mặt hàng này có trong lĩnh vực cty bạn kinh doanh đâu mà được?
Theo mình thì là thế, mọi người cùng bàn luận thêm nhé:biggrinda

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Cám ơn bạn rất nhiều, xin cho hỏi thêm, nếu mình nhập ủy thác cho ai thì mình phải thì phải xuất hóa đơn trả hàng hóa cho khách hàng phải không bạn?thuế nhập khẩu mình nộp hộ cho khách hàng được ko?thuế nhập khẩu máy móc cơ khí nặng mức thuế suất mấy %? tôi không rành vế xuất nhập khẩu nên nhờ bạn tư vấn thêm,thanks!
Cty bạn nhận nhập ủy thác cho đơn vị khác đương nhiên phải đóng thuế nhập khẩu và thuế GTGT hộ cho đơn vị đó rồi
Khi xuất hàng cho đơn vị đó bạn Xuất bán bình thường trên HĐ đừng ghi xuất trả nhé !
Và thêm một hóa đơn nữa bạn ghi là "Phí nhập ủy thác cho Hđồng số ...."
Mức thuế suất thuế nhập khẩu bạn hỏi, mình k biết.

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Cty bạn nhận nhập ủy thác cho đơn vị khác đương nhiên phải đóng thuế nhập khẩu và thuế GTGT hộ cho đơn vị đó rồi
Khi xuất hàng cho đơn vị đó bạn Xuất bán bình thường trên HĐ đừng ghi xuất trả nhé !
Và thêm một hóa đơn nữa bạn ghi là "Phí nhập ủy thác cho Hđồng số ...."
Mức thuế suất thuế nhập khẩu bạn hỏi, mình k biết.

Mà quên nữa ! khi xuất hóa đơn giao hàng cho đơn vị đó Ngoài giá trị hàng hóa theo tờ khai. Bạn ghi thêm một dòng nữa là thuế nhập khẩu mà bạn đã nộp đó !

H

hongdao0701

Guest
21/9/11
49
0
8
32
quan 7
hic hic k ai bơi vào giups em hết! hu hu . Công ty em làm forwarder, đang muốn phát triển dịch vụ nhận ủy thác nhập/ xuất khẩu. thì có cần đăng ký gì không? vì bên em k đăng ký mã ngành nào xuất,nhaapk khẩu hàng. khi em kiểm tra trên cổng thông tin cập nhật doanh nghiệp k thấy loại thuế xuất/ nhâp khẩu. em phải làm sao?? hu hu ai giúp em với!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA